Àwọn Eré-ọ̀rọ̀ Inú Èdè Hébérù lórí ירושלם (Jerusalem)English · አማርኛ · العربية · বাংলা · Čeština · Deutsch · Ελληνικά · Español · فارسی · Français · Hausa · עברית · हिन्दी · Hrvatski · Magyar · Bahasa Indonesia · Igbo · Italiano · 日本語 · 한국어 · मराठी · Nederlands · Afaan Oromoo · ਪੰਜਾਬੀ · Polski · Português · Română · Русский · Српски · Svenska · Kiswahili · தமிழ் · ไทย · Türkçe · Українська · اردو · Tiếng Việt · Yorùbá · 中文

Uncategorized

Ọ̀jọ̀gbọ́n èdè Hébérù èyíkéyìí tí ó mọ iṣẹ́ rẹ̀ dájúdájú yóò kọ́ni pé èdè Hébérù inú Bíbélì jẹ́ èdè tí ó kún fún eré-ọ̀rọ̀ látìbẹ̀rẹ̀. Nínú èdè Hébérù Bíbélì, eré-ọ̀rọ̀ kì í ṣe ohun àfikún lásán fún iṣẹ́ lítíréṣọ̀—ó jẹ́ ohun pàtàkì tí ó ń darí ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ náà. Fún àwọn òǹkọ̀wé ìgbàanì, ìró ọ̀rọ̀ kan ni a sábà máa ń rí gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó ní ìsopọ̀ pẹ̀lú kókó rẹ̀. Bí ọ̀rọ̀ méjì bá dún bákan náà, ẹni tí ó ń gbọ́ yóò rò pé ìsopọ̀ tó jinlẹ̀, nípa ti ẹ̀kọ́ ìsìn wà láàárín wọn.

Bíbélì sábà máa ń lo eré-ọ̀rọ̀ láti ṣàpèjúwe ìwà tàbí àyànmọ́ ènìyàn kan. Àwọn wọ̀nyí ni a ń pè ní pun-based etymologies (ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀rọ̀ tí ó dá lórí eré-ọ̀rọ̀).

“Eré-ìfọ̀rọ̀-ṣeré” ti àsọtẹ́lẹ̀ Hébérù máa ń lo Paronomasia (lílo àwọn ọ̀rọ̀ tí ó dún bákan náà ṣùgbọ́n tí ìtumọ̀ wọn yàtọ̀) láti ṣẹ̀dá “dígí ìwà rere.” Èyí wọ́pọ̀ nínú Ìwé Aísáyà, níbi tí Ọlọ́run ti “ń wá ìdájọ́ òdodo ṣùgbọ́n ó rí ìtàjẹ̀sílẹ̀/ìnilára.” Gbólóhùn yẹn nínú èdè Gẹ̀ẹ́sì kò fi ohun tí ó wà nínú rẹ̀ hàn, ṣùgbọ́n nínú èdè Hébérù kókó ọ̀rọ̀ náà ṣe kedere: Ọlọ́run ń wá mishpat ṣùgbọ́n ó rí mispah, tàbí dípò tsedaqah (ìdájọ́ òdodo) ó rí tse’aqah (igbe ìpọ́njú).

Ǹjẹ́ o rí ìyẹn?

A ti yí àwọn ọ̀rọ̀ náà padà pẹ̀lú ìyípadà díẹ̀ láti sọ ohun rere di ohun tí ó burú gidigidi.

Ète Ìpéye

Orúkọ náà ירושלם (consonantal: Y‑R‑W/Sh‑L‑M) pe fún eré-ọ̀rọ̀ inú èdè Hébérù nítorí àwọn kọ́ńsónáǹtì rẹ̀ lè ní ìsopọ̀ pẹ̀lú àwọn gbòǹgbò ọ̀rọ̀ Hébérù tí ó nítumọ̀. Nínú àwọn ìwé ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ (bíi, Strong’s #3389), a máa ń dámọ̀ràn nígbà míràn pé ó wá láti inú ירה + שלם, tí a túmọ̀ sí “ìpìlẹ̀ àlàáfíà.”

Síbẹ̀síbẹ̀, àbá yẹn kò rọrùn rárá nípa ti ìtumọ̀ ọ̀rọ̀, nítorí ירה fúnra rẹ̀ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìtumọ̀, kò sì túmọ̀ sí “láti fi ìpìlẹ̀ sọlẹ̀” nìkan. Kàkà bẹ́ẹ̀, àwọn kókó ìtumọ̀ rẹ̀ nínú Bíbélì ni láti sọ, yìnbọn, jù, darí, kọ́ni. (weekly.israelbiblecenter.com). Orúkọ ìlú náà kọ́kọ́ fara hàn gẹ́gẹ́ bí (URU-ša-lim) nínú àwọn lẹ́tà Amarna (ọ̀rúndún kẹrìnlá BCE), tí a kọ ní èdè Akkadian gẹ́gẹ́ bí Urusalim / Urušalim. Èyí mú kí àwọn ọ̀mọ̀wé kan kọbi ara sí eré-ọ̀rọ̀ èyíkéyìí. Síbẹ̀síbẹ̀, yíyàn jẹ́ tìrẹ.

Nítorí èyí, a sábà máa ń ṣì yadah mú fún yarah:

Gbòǹgbò Kókó Ìtumọ̀ Ṣé ó ń gba ohun-ìṣe? Ìlò Ìṣàpẹẹrẹ
ידה (yadah) Sọ, jù, fà lé lọ́wọ́ Gidigidi Ìdájọ́, fífúnni, ìkólọ sí ìgbèkùn
ירה (yarah) Pinnu, darí, kọ́ni Yíyàn / Pẹ̀lú ète Ìkọ́ni, ìtọ́sọ́nà, ìfojúsùn

Ọ̀rọ̀ náà Torah wá láti inú yarah gẹ́gẹ́ bí ohun tí a fojúsùn sí, àti nítorí náà àwọn ìtumọ̀ rẹ̀ gboòrò sí “ìkọ́ni” tàbí “ìtọ́sọ́nà” tàbí èyí tí a fẹ́ràn jù, “òfin.”

Ìtumọ̀ Àwọn Ẹ̀yà Ọ̀rọ̀

(a) שלם:
– Gbòǹgbò tí ó túmọ̀ sí “pé, lódindi, parí.”
Èyí jẹ́ kókó ìtumọ̀ fún àwọn ọ̀rọ̀ bíi שלום (àlàáfíà, ìpéye) ó sì ní ìtumọ̀ tí ó fẹsẹ̀ múlẹ̀ nínú èdè Hébérù Bíbélì.

(b) ירה:
– Ìtumọ̀ gbòǹgbò náà pẹ̀lú “láti yìnbọn/sọ” àti “láti darí/kọ́ni.”
Ìtumọ̀ méjì yìí fúnni ní àyè fún eré-ọ̀rọ̀ nítorí èrò nípa ìdarí tàbí ète lè ní ìtumọ̀ ìṣàpẹẹrẹ.

Àwọn Ohun Tí Eré-ọ̀rọ̀ Lè Jẹ́

Nígbà tí a bá kà á gẹ́gẹ́ bí eré-ọ̀rọ̀ kàkà bẹ́ẹ̀ sí ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀rọ̀ nínú ìtàn, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìtumọ̀ inú ló máa ń jáde wá:

A. “Ète Àlàáfíà / Ète Sí Ìpéye”

Ìdí rẹ̀:
Bí a bá mú ירה kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí “láti fi ìpìlẹ̀ sọlẹ̀” nìkan ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí “láti pinnu/darí,” nígbà tí a bá papọ̀ mọ́ שלם, orúkọ náà lè dún gẹ́gẹ́ bí:

“Ète Àlàáfíà / Ète Sí Ìpéye.”

Ìtumọ̀ yìí mú ירה gẹ́gẹ́ bí àpèjúwe ìdarí tí ó múná dóko — bí ẹni pé àlàáfíà/ìpéye ni nǹkan tí a darí ìlú náà sí, àfojúsùn tàbí ibi tí a fẹ́ dé ti ìpéye.

Ìmúdájú nínú eré-ọ̀rọ̀ Hébérù:

B. “Ìtọ́sọ́nà / Ìkọ́ni ti Ìpéye”

Ìdí rẹ̀:
Ọ̀nà míràn láti ka ירה + שלם ni gẹ́gẹ́ bí ìtọ́sọ́nà sí ìpéye. Nítorí pé irúfẹ́ hiphil ti ירה lè túmọ̀ sí “láti kọ́ni,” èyí fúnni ní:

“Ìtọ́sọ́nà ti Ìpéye / Ìkọ́ni ní Àlàáfíà.”

Èrò Tí Ó Tì Í Lẹ́yìn:
Ọ̀kan nínú àwọn ìlò gboòrò ti ירה (pàápàá hiphil) nínú èdè Hébérù Bíbélì ni “láti tọ́ni sọ́nà, láti tọ́ka sí” — ìtumọ̀ ìdarí/ẹ̀kọ́. Eré-ọ̀rọ̀ yìí sọ ìlú náà di ibi tí ó ń tọ́ka aráyé sí ìpéye. Èyí tún ni ibi tí a ti rí ọ̀rọ̀ (abo) náà Torah (תורה) tí BDB túmọ̀ sí “ìtọ́sọ́nà” èyí tí a tún ṣàpèjúwe léraléra gẹ́gẹ́ bí “ìkọ́ni” tí ń fúnni ní ìpéye, òye, àti ìyè.

C. “Rí / Wo Ìpéye”

Èyí mú àpẹẹrẹ láti inú gbòǹgbò ọ̀rọ̀ míràn tí a sábà máa ń lò nínú eré-ọ̀rọ̀: ראה (láti rí). Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìró wọn kò rí bákan náà pẹ̀lú ירה, ìfarajọra nínú ìró ń gba àwọn òǹkàwé ewì àti àsọtẹ́lẹ̀ Hébérù níyànjú láti sọ àwọn nǹkan wọ̀nyí pọ̀, nípa ṣíṣẹ̀dá eré-ọ̀rọ̀ bíi:

“Wọn yóò rí ìpéye (ti àlàáfíà).”

Èyí kò fi bẹ́ẹ̀ lágbára ṣùgbọ́n ó wà nínú àwọn ìtumọ̀ ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀rọ̀ nínú àṣà àtọwọ́dọ́wọ́ àwọn Júù lẹ́yìn náà, èyí tí ó sábà máa ń mú kí apá àkọ́kọ́ ọ̀rọ̀ náà ní ìsopọ̀ pẹ̀lú rírí/ìfihàn. (wo ìfìsùn yìí láti ọwọ́ ‘Olórí Rábì’ kan)

Ìmúdájú nínú Sáàmù (“Béèrè fún Àlàáfíà Jerúsálẹ́mù”)

Eré-ọ̀rọ̀ nínú Ìwé Mímọ́ fúnra rẹ̀ tún sọ ìsopọ̀ láàárín Jerúsálẹ́mù àti shalom/ìpéye dunjú. Fún àpẹẹrẹ, Sáàmù 122:6 sọ pé (ní èdè Hébérù):

שאלו שלום ירושלם

Gbólóhùn yìí pe àlàáfíà (shalom) ní tààràtà ní ẹ̀gbẹ́ orúkọ ibí náà, èyí tí ó gba àwọn òǹkàwé Hébérù láàyè láti gbọ́ ירושלם gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó ní ìsopọ̀ pẹ̀lú àlàáfíà/ìpéye paapaa tí ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀rọ̀ nínú ìtàn bá yàtọ̀.

Ìparí: Àwọn Eré-ọ̀rọ̀ Inú Tí Ó Bára Mu Jù Lọ

Látàrí ìtumọ̀ inú èdè Hébérù nìkan àti bí ewì Bíbélì ṣe rí, àwọn eré-ọ̀rọ̀ inú tí ó ṣeé gbà gbọ́ jù lọ lórí ירושלם ni:

  1. “Ète Àlàáfíà / Ète Sí Ìpéye” — tí ó tẹnu mọ́ ìlépa ìdarí.
  2. “Ìtọ́sọ́nà / Ìkọ́ni ti Ìpéye” — tí ó ṣàpèjúwe ìlú náà gẹ́gẹ́ bí ibi ìkọ́ni sí àlàáfíà.
  3. “Rí Ìpéye” — ìtumọ̀ kan tí ó dá lórí àṣà tí ó fi hàn pé ìríran àti ìpéye bára mu.

Àwọn ìtumọ̀ yìí kì í ṣe àwọn àbá nípa ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀rọ̀ nínú ìtàn-èdè (èyí tí ó máa ń mú ènìyàn lọ sí ọ̀nà míràn ọ̀tọ̀); wọ́n jẹ́ eré-ọ̀rọ̀ lítíréṣọ̀/ìtumọ̀ tí ó bá bí ewì Hébérù Bíbélì ṣe ń ṣiṣẹ́ mu nínú àyíká tirẹ̀.