“Ìtàn” Tó Wà Láàyè Tí ń Ṣeṣe
Báptisi le “darí” ọ̀rọ̀ kan sí ọ̀nà ẹ̀kọ́ Báptisi. Méthodisti sí ọ̀nà ẹ̀kọ́ Méthodisti. Mọ́mọnì le fa ọ̀rọ̀ kan kí ó bá tiwọn mu. Kátólíki, Mùsùlùmí, àní olùkọ́ Hébérù le ṣe bẹ́ẹ̀. Àwọn ẹ̀yà Jùù tó yàtọ̀ ti ṣe bẹ́ẹ̀ fún ọ̀pọ̀ ọdún. Àwọn Masoretes ṣe bẹ́ẹ̀ ní ọdún 1200 sẹ́yìn ní àgbàra tí kò tíì ṣeé gbọ́—wọ́n fi àmi fífi ohùn síi tó ju 1,300,000, wọ́n sì yí ọ̀rọ̀ tó ju 1300 padà (Ketiv, ohun tí a kọ sí Qere, ohun tí a kà). Àní ìtumọ̀ Giriki Septuagint (LXX) náà ní ìfarapa ìtumọ̀ àti àtúnṣe. Ìwà yìí láti yí ìtumọ̀ padà jẹ́ àfihàn ìfarapa ènìyàn àti ìfẹ́ láti rí ìtumọ̀ tó bá ìgbàgbọ́ tàbí àṣà ẹni mu. Ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ ìfarapa nínú ìmọ̀ ọ̀nà ìtumọ̀ nítorí ohun tí a ń wá ní ìkẹyìn ni ayé àti àlàáfíà. Bí kò bá sí ìtóótọ́ nínú ìfarapa, báwo ni yóò ṣe jẹ́ ìfarapa sí ayé? Tàbí àlàáfíà? Báwo ni a ṣe lè gbà á gbọ́? Ṣé ẹnikẹ́ni fẹ́ fi ìgbàgbọ́ rẹ̀ sí “ohun tí a kà” dipo “ohun tí a kọ”?
Ìse agbese RBT jẹ́ àfọ̀mọ̀ láti ṣí ìpẹ̀yà “àgbègbè” èdè àtijọ́ tí a ti fi pamọ́ pẹ́, gẹ́gẹ́ bí a ṣe kọ ọ pẹ̀lú ìtóótọ́. Ó yà kúrò nínú ìdàrú àwọn àmi Masorete, ó sì ń ṣàwárí ìwé mímọ́ gẹ́gẹ́ bí a ṣe kọ ọ, ìkọ̀ọ́kan.
Fún ọ̀pọ̀ ọdún, àwọn amòye ti yàgò fún “accusative of time and place” nínú èdè Hébérù. Ìdí ni pé wọ́n ti gbà pé èdè ayé ni, tí a kọ pẹ̀lú ìfarapa ayé, bí gbogbo èdè mìíràn. Èdè ayé bí Giriki ní àtúnṣe kedere fún accusative of space and time. Ṣùgbọ́n báwo ni èdè àìnípẹ̀kun ṣe ń sọ ní accusative of time and place, nígbà tí ohun tí kò lópẹ̀kun, gẹ́gẹ́ bí ìtumọ̀ rẹ̀, kọja ibi àti àkókò? A rí Hébérù gẹ́gẹ́ bí èdè proto-aonic ti àìkàkà àkókò, a sì rí i pé ìlò Giriki Koine ń tẹ̀lé e pẹ̀lú.
RBT mọ̀ (ní ìfarapa) pé gbogbo ohun—ìtò, àmi, ìtumọ̀ etimology, àti àwọn pàtàkì lexicography, àwọn gbolohun tó nira, homograph, “àìlòye àmi onkọwe,” àti “àwọn ọ̀rọ̀ tí kò ṣeé túmọ̀” nínú ìwé mímọ́ jẹ́ àfọ̀mọ̀. Ó gbà pé onkọwe fẹ́ kí ó rí bẹ́ẹ̀, kò sì nílò kí wọ́n “tún” ọ̀rọ̀ tó ju 1,300 ṣe. Bí akéwì bá kọ ewì, ó ń kọ ní àṣà, ọ̀nà, tàbí àpẹẹrẹ tí ó fẹ́. Bẹ́ẹ̀ náà ni wòlíì. Ṣùgbọ́n, wòlíì yóò kọ ní àdúróṣinṣin—pẹ̀lú ìtẹ́lọ́run, pàápàá tí wòlíì jẹ́ ewu, bí a ṣe lè lé e kúrò, ju ú sínú kòtò, pa á.
Kí ni Kíkọ Láti Ọ̀la?
Ó dá lórí ìmọ̀ pé èdè Hébérù fúnra rẹ̀ ni a kọ láti “ìmọ̀ ọkàn àìnípẹ̀kun,” ìyẹn, tí ń yè àti tí ń ṣiṣẹ́ kọja àkókò àti ibi. Ṣé ó ṣeé ṣe láti sọ ohun tó ní ìtàn kankan ní ọ̀nà bẹ́ẹ̀? Kí ni ìtàn tó wà lórí ìkànsí ìwé? Ọ̀pọ̀ ìtẹ̀síwájú philology kò kà ìmọ̀ ọkàn bẹ́ẹ̀ sí. Bí ẹnikan bá gbìyànjú láti kọ lẹ́tà kan láti “ọ̀la,” báwo ni yóò ṣe rí? Ṣé ó ṣeé ṣe? Ṣùgbọ́n kí a tó lè fi ìmọ̀ bẹ́ẹ̀ hàn, ẹnikan gbọ́dọ̀ fi ara rẹ̀ sínú ìmọ̀ ọkàn èdè yìí, kí wọ́n lè kà á, túmọ̀, kí wọ́n sì mọ̀.
Àmi Itumọ̀
Pẹ̀lú RBT, a fi ipa mú láti túmọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ Hébérù (àti Giriki) ní ọ̀nà tó yàtọ̀ síra, kí a lè pa ìtumọ̀ kọọkan mọ́. Kì í ṣe ọ̀nà tuntun ni, obìnrin kan tó ń jẹ́ Julia Smith ṣe bẹ́ẹ̀ ní ọdún 1800.
Ọ̀rọ̀ jẹ́ àkójọpọ̀ lẹ́tà tó ní ìtumọ̀ pàtàkì. Fún àpẹẹrẹ, miqneh (#4735), behemah (#929), àti beir (#1165) ni a máa túmọ̀ pẹ̀lú àwọn ọ̀rọ̀ tó jọra (ẹran, màlúù, àgbo, ẹranko, ẹranko igbo, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ). Ìmọ̀ ọ̀nà ìtumọ̀ bẹ́ẹ̀ gbà pé a yan ọ̀rọ̀ láìka àkíyèsí, tàbí pé kò ní ìdí lórí. Gba ọ̀rọ̀ Hébérù nephesh gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ, ìtumọ̀ rẹ̀ ni “ìmí/ẹ̀mí” ṣùgbọ́n a túmọ̀ rẹ̀ ní ọ̀nà púpọ̀ nínú NASB:
eyikeyii (1), ẹnikẹni (2), ẹnikẹni* (1), ìfẹ́ (7), èdá (1), àwọn èdá (3), ara (1), ìmí (1), oku (2), ẹda (6), àwọn ẹda (3), oku (1), oku ènìyàn (2), pípà (1), ikú (1), aláìlera* (1), ìfẹ́ (12), ìfẹ́* (2), àìyọ̀* (1), farada* (1), ìmọ̀lára (1), kíkàn* (2), oníjagidijagan* (1), ọkàn (5), ọkàn rẹ̀ (2), ara rẹ̀ (12), Ara rẹ̀ (4), ara rẹ̀ (19), ènìyàn (1), ènìyàn (1), ebi (1), ayé (146), ayé* (1), ẹ̀jẹ̀ ayé* (2), ayé (34), ẹda ayé (1), ìfẹ́* (1), ọkùnrin (4), ọkùnrin rẹ̀ (1), àwọn ọkùnrin* (2), ọkàn (2), Ara mi (3), ara mi (2), iye (1), àwọn (1), àwọn mìíràn (1), ara wa (3), tiwa (1), ìfẹ́* (1), ènìyàn (2), ènìyàn* (1), turari* (1), ènìyàn (68), ènìyàn* (1), àwọn ènìyàn (19), ẹrú (1), díẹ̀ (1), ẹ̀mí (238), ẹ̀mí rẹ̀ (1), àwọn ẹ̀mí (12), agbára (1), ara wọn (6), ebi (1), ọfun (2), ìfẹ́ (1), ìfẹ́ (1), ìfẹ́ (1), ara rẹ (11), ara yín (13).
Kí ni?
Ìmọ̀ ọ̀nà ìtumọ̀ bẹ́ẹ̀ yà kúrò nínú ìtumọ̀ gidi ọ̀rọ̀ náà. Ohun tí o ń rí kì í ṣe àgbàra ìtumọ̀, ṣùgbọ́n nígbà míì, ìtẹ̀síwájú ju, tàbí ìfarapa ìtumọ̀, níbi tí ìtumọ̀ àyíká ti rọ́pò ìdánilójú ọ̀rọ̀. Wọ́n fi ọ̀rọ̀ Gẹ̀ẹ́sì tó lé mejidinlọ́gọrin túmọ̀ ọ̀rọ̀ Hébérù kan ṣoṣo, èyí sì jẹ́ ọ̀rọ̀ kan péré! Ṣé ìtumọ̀ tó ń pè ní “ìbámu gidi” ṣùgbọ́n tó ń jẹ́ kí àtúnṣe àyíká wọlé lè gbẹkẹ̀le?
Ìmọ̀ ọ̀nà bẹ́ẹ̀ gbà pé èdè Hébérù dàgbà láti àwòrán bí gbogbo èdè mìíràn, a sì lò ó bí gbogbo èdè mìíràn. Ó foju kọ́ pé nípasẹ̀ “Mósè” ni “èdè láti òde òkè” tí ó fọ gbogbo àṣà èdè wọlé, pẹ̀lú lílo àwọn àfihàn Foiníṣíà.
Ìtumọ̀ RBT dín ìfikún ọ̀rọ̀ tí kò ní ìtumọ̀ kù. Bí ohun kan kò bá yé wa, a kì í fi ọ̀rọ̀ kún un kí ó lè yé wa. A máa wá ìtumọ̀ rẹ̀ jinlẹ̀. A kì í jẹ́ aláìlera nínú ìtumọ̀. Ọ̀pọ̀ ìgbà, ọ̀rọ̀ kan tàbí gbolohun kan ni a máa ṣàwárí fún ọ̀sẹ̀, kí a má bà á jẹ́. Fífi ọ̀rọ̀ kún, fífi àfihàn kọ́, yí ìtumọ̀ orúkọ padà, kọjá àwọn “particles,” tàbí dá “ìtumọ̀ kéékèèké” tí kò bá ìtumọ̀ pàtàkì mu, jẹ́ ìtanràn, àti ìtanilolobo.
Ìwé Ìtumọ̀ Dúdú, Tí a Mú Sọ́ Imọ̀lẹ̀
Dípò kí a yà kúrò nínú tàbí fi àṣírí bo ìdákẹ́jẹ̀ èdè náà, ìtumọ̀ yìí gbìyànjú láti fi olùkà sínú àyíká àlùfáà, òrùn “gbogbo nínú ọ̀kan” ní irọrun, pé, bí ó ti wá láti ọ̀run, ó yẹ kí ó mú ìmọ̀lẹ̀ ọ̀run wá—ẹni tí ó ní etí, jẹ́ kó gbọ́.
Ìdí pàtàkì ni láti yọ “ìfarapa ara”—ìmọ̀ ayé, ète, àfà, ìtumọ̀, ìmọ̀ “a má kú”—kúrò nínú ìtumọ̀, kí a pa ìtumọ̀ etimology tàbí lexicography mọ́. Èyí fún olùkà ànfàní láti lóye ìwé dudu fúnra rẹ̀. Jẹ́ kí olùkà lóye (Matt. 24:15).
Hébérù Bíbélì ń ṣàkíyèsí àwọn ìmọ̀ èdè àti onkọwe àtijọ́. Fún àpẹẹrẹ, kí ni ìdí tí a fi kọ lẹ́tà ní àkúnya?
נ ׆
“Àwọn inverted nuns pàtàkì wà ní ayika Nọ́mbà 10:35–36.” Ṣé àmi ìtẹ̀síwájú ni? Àmi onkọwe? Ṣé àmi ni pé ìwé mìíràn wà, gẹ́gẹ́ bí Talmud ṣe sọ pé ìwé méje ló wà nínú Torah? Ìjà lórí ìtumọ̀ rẹ̀ ní ìtàn. Cf. (https://en.wikipedia.org/wiki/Inverted_nun)
Bóyá inverted nun ń sọ̀rọ̀ ọ̀run? Àṣírí dudu? Ní kókó, ìtumọ̀ yìí kì í gbẹ́kẹ̀le “kí wọ́n túmọ̀” pẹ̀lú àyíká. Dípò, bí Jésù ṣe yà kúrò nínú àwùjọ, ó yà kúrò nínú ìgbìyànjú àwọn onkọwe àtijọ́ láti yí ìtumọ̀ padà. Ó fẹ́ fi ìtàn hàn gẹ́gẹ́ bí ó ti wà, láì fi àṣà tàbí àfà kún un, kó fi hàn pé ìtàn náà jinlẹ̀ ju bó ṣe wù ú lọ. Ìtumọ̀ méjìlélọ́gọrin ọdún sẹ́yìn ti kún fún àṣà àti àfà. Kíkà àwọn ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ gidi yóò jẹ́ kí olùkà lè fi ara rẹ̀ sínú “àyíká ọ̀run” kí wọ́n lè lóye ìtàn náà, kí wọ́n yọ ìfarapa alákóso kúrò.
Ìwé Mímọ́ Giriki tuntun náà ní àṣà, ète, àṣà, àti ìtumọ̀ ẹ̀sìn. Àwọn ọ̀rọ̀ pàtàkì bí “ojú ìbẹ̀rẹ̀,” “obìnrin tuntun,” “tí a bí sórí,” “ìmọ̀ jinlẹ̀,” “àṣírí,” “kékèké ìbẹ̀rẹ̀,” “ayé-zoe,” “psyche,” “kó sẹ́yìn,” “moo,” “gbọ́ sẹ́yìn” kì í ṣe bí wọ́n ṣe túmọ̀. Dípò, a fi ọ̀rọ̀ ẹ̀sìn bí “àjínde” dípò “dídúró,” tàbí “ododo” dípò “idajọ́,” “ẹ̀ṣẹ̀” dípò “àìṣe.” RBT máa tẹ̀lé ìtumọ̀ pàtàkì, kì í ṣe àfihàn tàbí àtúnṣe, pẹ̀lú ìtumọ̀ Giriki àtijọ́, kì í ṣe “àyíká,” “àtúnṣe,” “tropical,” “elliptical” tàbí àṣà ẹ̀sìn.
“Ìlò Ẹ̀sìn”
Ṣé “ìlò ẹ̀sìn” ọ̀rọ̀ kan, yí ìtumọ̀ rẹ̀ padà? Ìtúnṣe ẹ̀sìn ti ọ̀pọ̀ ọ̀rọ̀ ti wọ inú ìmọ̀ amòye, tó bẹ́ẹ̀ tí àwọn àtòjọ ọ̀rọ̀ ayé fi fi ìtumọ̀ kéékèèké kún un fún “ìlò tuntun nínú Tẹ́sítámẹ́ntì Tuntun.” Ìlò tuntun? Ṣùgbọ́n ta ni dá àwọn ìtumọ̀ tuntun yìí sílẹ̀? Ṣé àwọn onkọwe ni dá àwọn ìtumọ̀ tuntun sílẹ̀ fún ọ̀rọ̀ tó ti ní ìlò? Tàbí ta ni yóò sọ ohun tí ìtumọ̀ tuntun yìí jẹ́? Àwọn onkọwe Tẹ́sítámẹ́ntì Tuntun kò fi “Àtòjọ Ọ̀rọ̀ Tuntun” sílẹ̀ fún gbogbo ìtumọ̀ tuntun tí wọ́n dá. Tàbí àṣẹ mìíràn ni dá “ìlò tuntun” sílẹ̀ ní ọ̀pọ̀ ọdún sẹ́yìn, nígbà tí a bẹ̀rẹ̀ sí túmọ̀, daakọ, kó kaakiri?
Ìbáṣepọ̀ yìí kì í ṣe kékeré nítorí ó fi “Ìhìn Rere Pàtàkì” pamọ́ sẹ́yìn “Ìhìn Rere Giriki Tuntun.” Pẹ̀lú ìlò ẹ̀sìn, ọ̀pọ̀ “àwọn àtúnṣe” (yíyí, pípà) wà tó jẹ́ kí àwọn onítumọ̀ lè yàn ohun tí wọ́n fẹ́, kí wọ́n tẹ̀lé àṣẹ nígbà tó bá rọrùn, gẹ́gẹ́ bí a ṣe rí nínú Róòmù 2:16.
Nínú Róòmù 2:16, àwọn àṣẹ ní,
ἐν ᾗ ἡμέρᾳ “ní ọjọ́ tí” — pẹ̀lú ᾗ gẹ́gẹ́ bí orúkọ ìbáṣepọ̀, dative obìnrin kan tó bá ἡμέρᾳ “ọjọ́” mu.
Nítorí pé a kì í túmọ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ pàtàkì, “ní ọjọ́ tí Ọlọ́run ń dájọ́…,” àwọn àtẹ̀jáde yọ orúkọ ìbáṣepọ̀ obìnrin ᾗ kúrò, wọ́n sì fi ὅτε “nígbà tí” kún un láti fi ipa mú:
ἐν ἡμέρᾳ ὅτε “ní ọjọ́ tí” — ὅτε gẹ́gẹ́ bí asopọ̀ àkókò, tó ń ṣàkóso gbolohun.
Orúkọ ìbáṣepọ̀ obìnrin ᾗ ń tọ́ka sí ọ̀rọ̀ tó ṣáájú, àpẹẹrẹ Ọkàn, tó ń jẹ́rìí pọ̀…
A kò rí ìtumọ̀ kankan tó tẹ̀lé àṣẹ nínú ẹsẹ̀ yìí.
Gbogbo ìtumọ̀ tẹ̀lé àtúnṣe — ìyẹn, gbogbo ìtumọ̀ ode-oni túmọ̀ Róòmù 2:16 pẹ̀lú gbolohun àkókò, àpẹẹrẹ, “ní ọjọ́ tí Ọlọ́run ń dájọ́…,” bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtẹ̀síwájú kó ἐν ᾗ ἡμέρᾳ, gbolohun ìbáṣepọ̀.
Amòye le pè é ní “ìtẹ̀síwájú ìtumọ̀” tàbí “yíyàgò fún ìtumọ̀ gidi,” tàbí ọ̀rọ̀ amúludun tí ahọn lè fi yí ìrònú padà. Ṣùgbọ́n kì í ṣe “ìtumọ̀ gidi” tàbí “ìtumọ̀ àyíká.” Ó jẹ́ àtúnṣe ọ̀rọ̀ tó pa àkópọ̀ onkọwe run. Àwọn ẹgbẹ́ ìtumọ̀ tó máa tọ́ka sí “àṣẹ” ni wọ́n máa tẹ̀lé àṣà, ìfarapa ẹ̀kọ́, àti ìmọ̀ olùkà, ju àṣẹ lọ nígbà tó bá rọrùn. Ní báyìí, àwọn àtúnṣe di irinṣẹ́ fún amòye láti túmọ̀ bí wọ́n fẹ́. Pẹ̀lú àtúnṣe, wọ́n lè yàn ohun tí wọ́n fẹ́. Èyí pa ìmọ̀ pé ìtẹ̀síwájú ni “àṣẹ” run, ó sì fi hàn pé ìmọ̀ ìtumọ̀ àṣà jẹ́ “ahọn méjì.” Ṣé àṣẹ jẹ́ àṣẹ tàbí kì í ṣe? Tí ó bá jẹ́ bẹ́ẹ̀, kí ló dé tí a fi yà kúrò nínú wọn?
Tíwa, RBT máa tẹ̀lé àṣẹ bí ó ti ṣeé ṣe. Bí a bá rí àtúnṣe, pípà, fífi kún, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, tó bá kọlu àṣẹ, a máa tẹ̀lé àṣẹ, kedere.
Pàtàkì Syntax Hébérù: Ishmael àti Isaac gẹ́gẹ́ bí Irú-ọmọ Kan
Wo Galatia 4:28-29 nínú ìtumọ̀ gidi, o sì máa rí i pé ìyàtọ̀ láàrin Isaac àti Ishmael kì í ṣe kedere:
“ẹ̀yin arákùnrin, gẹ́gẹ́ bí He Laughs (“Isaac”), jẹ́ ọmọ ìlérí. Ṣùgbọ́n bí nígbà yẹn ẹni tí a bí gẹ́gẹ́ bí ara ń lé ẹni tí ó jẹ́ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀mí, báyìí náà ní báyìí.” Galatia 4:28-29 RBT
Genesisi 21:12-13 sọ ìlérí sí mejeeji Isaac àti Ishmael:
“…nítorí nínú He-Laughs (“Isaac”) ni irú-ọmọ yóò pe sí ọ. Àti pé, ọmọ Ìránṣẹ́ náà yóò di orílẹ̀-èdè (“Ishmael”), nítorí irú-ọmọ rẹ ni i.” Genesisi 21:12-13 RBT
Wo bí ìwé náà ṣe tọ́ka sí Ishmael gẹ́gẹ́ bí irú-ọmọ Abraham, Isaac náà jẹ́ irú-ọmọ Abraham. Irú-ọmọ méjì. Ṣùgbọ́n dúró,
“Ati sí Abraham ni a sọ ìlérí àti sí irú-ọmọ rẹ̀. Kò sọ pé ‘Ati sí irú-ọmọ, bí ọ̀pọ̀, ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí kan, ‘Ati sí Irú-ọmọ rẹ’ èyí tí Anointed One (“Kristi”).” Galatia 3:16 RBT
Ṣé ó ṣeé ṣe pé Ishmael àti Isaac jẹ́ àpẹẹrẹ irú-ọmọ kan naa? Kò sí amòye tó mọ bí Ishmael ṣe “fi ìpẹ̀yà kàn” Isaac nítorí kò sí ìtàn bẹ́ẹ̀ nínú Genesisi. Ní tòótọ́, àṣírí yìí di àjùmọ̀ṣe síi ní Genesisi 21:9 (ìdí tí wọ́n fi ro pé Ishmael “fi ìpẹ̀yà kàn” Isaac) nínú ìtumọ̀ gidi:
“Noblewoman (“Sarah”) rí ọmọ Hagar ti Dual-Siege (“Egypt”), tí ó bí fún Father-of-Multitude (“Abraham”), jẹ́ he-who-laughs.”
Onkọwe ń tọ́ka sí Ishmael nínú participle “he who laughs,” èyí tó jẹ́ ìtumọ̀ orúkọ Isaac, He Laughs. Ṣé Paul rí mejeeji gẹ́gẹ́ bí kan? Wo ìwé náà lẹ́ẹ̀kansi, ó dàbí pé bẹ́ẹ̀ ni,
“…kì í ṣe sí irú-ọmọ, bí ọ̀pọ̀, ṣùgbọ́n [sí irú-ọmọ] gẹ́gẹ́ bí kan.”
Àwọn amòye máa pè Paul ní onkọwe tó nira, tó fẹ́ kí ọrọ̀ rẹ̀ kún, ṣùgbọ́n, bí a ṣe rí, àwọn ohun jinlẹ̀ máa yọ láti inú ìwé tí a kò fi àṣà kún. Bóyá àwọn amòye fúnra wọn ló ń fi Paul ṣe onkọwe kún?
Hébérù Gẹ́gẹ́ Bí Kò Sí Àkókò àti Ibi: Lati di, Àkọ́kọ́, Ikẹyìn, Bẹrẹ, Opin
Ọ̀kan nínú àṣírí tó jinlẹ̀ jù ni bí èdè Hébérù ṣe ń wo accusative of time and space. Ìmọ̀ amòye lórí kókó yìí kéré gan-an, kò sì dájú. Àní lónìí, àwọn amòye astrophysics ń tiraka láti lóye space-time, àwọn ìmọ̀ tí Einstein fi sílẹ̀ sì ń yà wa lẹ́nu.
Ọ̀kan nínú ohun tí àwọn onítumọ̀ máa foju kọ́ ni àìní past, present, tàbí future nínú verb Hébérù. Dípò, Hébérù ní “complete” àti “incomplete” péré. Àwọn onítumọ̀ ti gbà pé àìní yìí jẹ́ àìlera èdè, wọ́n sì máa túmọ̀ gẹ́gẹ́ bí past, present, future “sense” tí àwọn amòye máa “túmọ̀.” Ìtumọ̀ yìí jẹ́ kíkà àyíká àti “ìròyìn.” Ṣùgbọ́n, kò dájú pé àwọn onkọwe àtijọ́ mọ̀ time gẹ́gẹ́ bí past-present-future. Ìdí ni pé àpẹrẹ Hébérù jẹ́, gẹ́gẹ́ bí ìtumọ̀ “Hébérù,” láti òde òkè.
Nínú “Complete/Incomplete” tí RBT fi hàn, a fẹ́ fi àyàtọ̀ hàn ju kó fi pamọ́, bí Gẹ̀ẹ́sì ṣe gba. Ó ràn wa lọ́wọ́ láti fi àyàtọ̀ hàn láàrin iṣẹ́ tó parí àti tó ń lọ. Àwọn onítumọ̀ máa fi tense ode-oni sí verb Hébérù gẹ́gẹ́ bí àyíká, kì í ṣe conjugation.
Èdè Hébérù rí àkókò ọ̀run gẹ́gẹ́ bí apá kan—“ṣáájú” àti “lẹ́yìn.” Àpẹẹrẹ tó dáa ni láti wo àkókò gẹ́gẹ́ bí ohun tó yí wa ká láti wájú àti ẹ̀yìn, bí omi tó ń yí ká. Àpẹẹrẹ ni oruka omi tó ń sàn ní ọ̀nà méjì láti orísun kan. Ìwé Hébérù máa fi àpẹẹrẹ yìí hàn. Ìrònú yìí yàtọ̀ sí ti wa tó ń wo àkókò gẹ́gẹ́ bí ìlà. Kedere ni pé ìrònú Hébérù yàtọ̀. Wọ́n rí Genesisi gẹ́gẹ́ bí àtẹ́yìnwá àti ọjọ́ iwájú, “ní báyìí” àti “lónìí” ní ìtumọ̀ jinlẹ̀, kì í ṣe àkókò. Àkókò jẹ́ “complete” tàbí “incomplete,” kì í ṣe bí a ṣe mọ̀. Ìdí nìyí tí accusative of time and space Hébérù fi nira fún amòye àti onítumọ̀ nítorí kò bá ìrònú wa mu.*
Tí a bá pe ìrònú àìkàkà yìí ní àtijọ́, àìlòye, tàbí pé kò mọ̀ ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì, ṣé kò ní jẹ́ kí ìtumọ̀ ode-oni tó fẹ́ bo ó di àtanpako, kọọkan ní pé “ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni”?
Bẹ́ẹ̀ náà, Ìwé Mímọ́ Hébérù máa fi àkókò hàn nígbà tí a fẹ́ àkókò pàtàkì. Èyí tún kan ibi àti ìtò, bí ariwa, ìwọ̀ oòrùn, ìlà oòrùn, gúúsù. Àní Sheol (Hell) kì í ṣe ibi pàtàkì, ṣùgbọ́n ìtò (wo àkọsílẹ̀ Genesisi 37:35 nínú RBT).
Ìwé Mímọ́ Hébérù le jẹ́ pé a kọ ọ láti ọ̀tún sí òsì fún ìdí kan. Ohun tí a pe ní ìlọsíwájú le jẹ́ ìpadà nínú ìrònú Hébérù. Ní gbogbo ìwé, “eré” onkọwe wà, àṣírí, àfihàn, àfihàn, méjì, ìbejì. Ìbéèrè, àti bóyá òótọ́, ni: Kí ni a padanu? Ọ̀pọ̀ ọ̀rọ̀ wà nínú “dual,” tó kì í ṣe singular tàbí plural. Àwọn ọ̀rọ̀ yìí ni “ojú,” “omi,” “ọ̀run,” “ìdí,” “ọmu,” “ẹsẹ̀,” “méjì,” “imú,” “ẹsẹ̀,” “ìyẹ̀,” bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Àní “okuta” àti “Jerusalem” máa wà nínú dual, tó fi hàn pé èdè náà jẹ́ “méjì.”
Àkókò àti ibi dá lórí àṣírí àlùfáà yìí, gẹ́gẹ́ bí a ṣe rí nínú Ọ̀rọ̀ Solomoni 3:15: “Ta ni ẹni tí ó ti di? Ó ti pé. Ta ni ẹni tí yóò di? Ó ti di pẹ́. Ọlọ́run ń wá ẹni tí a ń lé.” (Ọ̀rọ̀ Solomoni 3:15 RBT)
Ọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀ máa yé wa bí a bá wo àkókò gẹ́gẹ́ bí kẹ̀kẹ́ pẹ̀lú àìnípẹ̀kun “lókè” ní àárín. Èyí ni àfihàn Hébérù níbí—níbẹ̀—àti padà síbí. Àṣírí àkókò yìí wà nínú ọ̀rọ̀ Johannu: “óun fúnra rẹ̀ ni Elijah, ẹni tí yóò wá” (Matt. 11:14). Níta, ó dàbí pé Jésù ń sọ pé Johannu wà ní “ibi” méjì (tàbí mẹ́ta) ní àkókò kan, ẹni tó wà ní àárín kì í ṣe nínú àkókò, ṣùgbọ́n lókè. Tí ó bá rí bẹ́ẹ̀, ó máa dá “trinity” tirẹ̀ sílẹ̀, bẹ́ẹ̀ kò? Ọ̀kan, méjì, mẹ́ta, ẹni tó wà ní àárín.

Láti lóye àṣà Hébérù yìí, a gbọ́dọ̀ wo àkókò gẹ́gẹ́ bí kẹ̀kẹ́, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó nira láti lóye. Ṣùgbọ́n Bíbélì máa sọ pé a gbọ́dọ̀ “mú” àìnípẹ̀kun. Àwọn amòye àti onítumọ̀ ti tiraka láti lóye àṣà Hébérù, èyí sì mú kí ìtumọ̀ máa padanu àṣà syntax yìí.
Julia Smith àti Robert Young jẹ́ àpẹẹrẹ, wọ́n gbìyànjú láti pa àṣà yìí mọ́ nínú Smith Parker Translation àti Young’s Literal Translation (YLT). Ṣùgbọ́n, ní gbogbo ìtàn, ọ̀pọ̀ amòye Kristẹni gbà pé ìyípadà láti Hébérù sí Giriki jẹ́ kó jẹ́ pé ìrònú Hébérù ti parí, kò ṣeé lò mọ́. Nítorí náà, wọ́n rọ́pò àṣà àṣírí Bíbélì pẹ̀lú ìtàn “tí a rọ omi sí,” tí wọ́n fi ojú kan wo “ìtàn tó mọ̀.”
Ṣùgbọ́n àwọn onkọwe Hébérù rí ìbẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí opin. Láti àyíká àìnípẹ̀kun, ìbẹ̀rẹ̀ ni opin. Àfihàn yìí wà nínú Ọ̀rọ̀ Solomoni 1:1-11, nínú ọ̀rọ̀ Hagar, àti nínú bí Jacob ṣe ṣètò ẹbí rẹ̀ ní Genesisi 33. Ọ̀rọ̀ Solomoni jẹ́ kí a kà á gidi, onkọwe fi àṣà àṣírí kún un:
Vapor[Abel #1892] ti vapor, olùkójọ sọ pé, vapor ti vapor: Gbogbo rẹ̀ ni vapor.
Kí ni èrè fún Adam nínú gbogbo iṣẹ́ rẹ̀ tó ń ṣiṣẹ́ lábẹ́ Oòrùn?
Ìran ń rìn, ìran ń bọ̀, Ilẹ̀ ayé sì dúró sí àìnípẹ̀kun.
Oòrùn ti jáde, Oòrùn ti wọlé. Sí ibi tí ó dúró ni ó ń sare [Ps. 19:5, Heb. 12:1], ẹni tí ó jáde wà níbẹ̀.
Ẹni tí ń rìn sí òmìnira [gúúsù/ọtún] àti ẹni tí ń yí ká sí àṣírí [ariwa/òsì], ẹni tí ń yí ká, ẹni tí ń yí ká, ẹni tí ń rìn ni Afẹ́fẹ́, lórí kẹ̀kẹ́ rẹ̀ ni Afẹ́fẹ́ ń padà [cf. John 3:8].
Gbogbo àwọn Odò ń rìn sí Òkun, Òkun kò kún. Sí ibi tí Odò ń rìn, wọ́n ń padà sí rìn.
Gbogbo Ọ̀rọ̀ rẹ̀ ti rẹ. Ọkùnrin kì í lè sọ [dákẹ́]. Ojú kì í kún rí [afọ́jú]. Etí kì í kún gbọ́ [dẹ́fì].Ta ni ẹni tí Ó TI DI? Ẹni tí Ó N DI. Ta ni ẹni tí a ti dá? Ẹni tí a ń dá. Kò sí tuntun nínú gbogbo rẹ̀ lábẹ́ oòrùn.
Ṣé ọ̀rọ̀ wa tí a ń sọ pé, ‘Wo, tuntun ni?’ Ó TI DI pẹ́ sí àyé, ẹni tí Ó TI DI láti ojú wa [1 Cor. 13:12]. Kò sí ìrántí [ìmọ̀ iwájú] fún Àkọ́kọ́; àti fún Ikẹyìn TÍ Ó N DI. KÓ N DI ìrántí pẹ̀lú àwọn TÍ Ó N DI sí Ikẹyìn.”Ọ̀rọ̀ Solomoni 1:2-11 RBT
Ìtumọ̀ Hébérù gidi yìí kì í rọrùn. Ṣùgbọ́n wo bí Ọ̀rọ̀ Solomoni 1 ti kún fún verb participle tó ń sọ iṣẹ́ pẹ̀lú àfikún (ó/óun/wọn), ṣùgbọ́n láì fi àkókò tàbí ibi hàn. Participle Hébérù kì í ní accusative of time or place. Participle Hébérù máa pè é ní “non-finite” verb. Ìyẹn, ó ní àìnípẹ̀kun.
Nítorí náà, kẹ̀kẹ́ kọọkan ni a máa pe ní “ìrántí” bí ọjọ́ kọọkan jẹ́ ìrántí. Rò ara rẹ̀ bí o ṣe ń rìn sínú ìrántí. A máa pè é ní déjà vu. Ó ti ṣẹlẹ̀ “tẹ́lẹ̀.” Gbogbo Bíbélì Hébérù dá lórí bẹ́ẹ̀—kì í ṣe ayé, kì í ṣe ọjọ́ iwájú. Ohun tí ń di, tí yóò di, tí ó ti di “pẹ́.” Ìyẹn ni “àìnípẹ̀kun,” àti àwọn tí a bí láti àìnípẹ̀kun.
Afẹ́fẹ́ ni ẹni tí ń yí kẹ̀kẹ́ rẹ̀, ọ̀rọ̀ ni a kọ sínú “ìtàn,” wọ́n sì máa ṣẹ, gẹ́gẹ́ bí ohun tí a ti dá ni a ń dá. Láti ojú rẹ̀, sí ojú rẹ̀. Ìrònú Bíbélì Hébérù kì í dá lórí nígbà yẹn, ṣùgbọ́n ní báyìí gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìsinmi ṣe jẹ́ “Lónìí” àti “Lónìí, bí o bá gbọ́ ohùn rẹ̀” (Heb. 3:7,15 4:7, Ps. 95:7). Ìmọ̀ “Ọ̀run” jẹ́ pé nígbà yẹn àti ní báyìí jẹ́ kan naa. Wo, ní báyìí ni àkókò oore-ọ̀fẹ́ [ìtẹ̀wọ̀gbà]; wo, ní báyìí ni ọjọ́ ìgbàlà.
Pípa ọ̀rọ̀ gidi mọ́, pẹ̀lú àṣà àṣírí rẹ̀, àní tí ó dà bí àṣà, fún olùkà ànfàní láti mọ̀ ọkàn gidi tó wà lẹ́yìn rẹ̀, kí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ẹnikan kò gba, wọ́n lè kọ lórí ọ̀rọ̀ gidi. Tàbí kó jẹ́ pé aláìgbọ́gbọ́ fẹ́ pe e ní àtijọ́, wọ́n ní ànfàní láti fi ẹ̀rí wọn le ọ̀rọ̀ gidi dipo ìtumọ̀ àyíká.
Àkọsílẹ̀:
*Wo Meek, Theophile James. “The Hebrew Accusative of Time and Place.” Journal of the American Oriental Society 60, no. 2 (1940): 224-33. doi:10.2307/594010.