“Ninu ori/téńté elohim…”
“Nítorí ìtẹ̀sí Ara ni ikú, ṣùgbọ́n ìtẹ̀sí Ẹ̀mí ni ìyè-zoe àti àlàáfíà.” Róòmù 8:6 RBT
Ìtẹ̀sí (Bias) ló ń darí ohun gbogbo láti ìbẹ̀rẹ̀. Àti bẹ́ẹ̀ ni ìtẹ̀sí bẹ̀rẹ̀ ní “ìbẹ̀rẹ̀.” Níbi tí ọ̀rọ̀ Hébérù náà “reshith” ti jẹ́ títúmọ̀ sí “ìbẹ̀rẹ̀,” ìtẹ̀sí fún ìyókù Bíbélì bẹ̀rẹ̀. “Reshith” jẹ́ ọ̀rọ̀-orúkọ abo fún “ori.” “Rosh” tí ó jẹ́ akọ tí ó túmọ̀ sí “ori” ni a túmọ̀ lọ́nà tó tọ́ sí “ori,” ṣùgbọ́n nígbà tí ó kan tirẹ̀, reshith, ìtẹ̀sí àwọn ọkùnrin yẹra fún un. Ìkùnà tí kò lóǹkà (ẹgbẹẹgbẹ̀rún) tẹ̀lé e nínú ayé ìtumọ̀, gbogbo rẹ̀ nítorí pé òun, kò lè jẹ́ orisun. Àbájáde rẹ̀ ni rògbòdìyàn tí ó kún ayé rẹ tí a ń pè ní, “Bíbélì.” Kò ṣeé yé ni, ó sì ṣòro gidigidi láti kà (ìdí nìyẹn tí wọ́n fi ń polówó “ìtumọ̀” tí kò lóǹkà tí wọ́n ń lo ọ̀nà àtúnsọ tí ó burú, tí ó sì yani lẹ́nu). Yàtọ̀ sí ìyẹn, ẹ̀rí tí ó hàn gbangba níwájú ayé kò ṣeé sọ̀rọ̀ lòdì sí—ó fi àwọn ènìyàn sílẹ̀ nínú òkùnkùn, ìdáwà, ìkórìíra, ìbànújẹ́, àti rírì sínú rẹ̀. Lórí ìyẹn, ó mú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn òpùrọ́, apànìyàn, àti olè jáde tí kò ṣeé kà. Ó kún fún ikú.
Bí ìtẹ̀sí bá ti kùnà láti ìbẹ̀rẹ̀, gbogbo rẹ̀ ni a ti sọ nù. Àti bẹ́ẹ̀, Gbogbo rẹ̀ jẹ́ Ìkùnà.

Strong’s #7225, reshit, [abo] ori. Èyí ni abo ti rosh, #7218. Ìpìlẹ̀ àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ni a kò lò ṣùgbọ́n ó túmọ̀ sí láti mì, láti wárìrì. A mọ̀ ọ́ sí “ori” (nítorí pé ó ń mì) tí a sì ti túmọ̀ rẹ̀ fún ìgbà pípẹ́ níhìn-ín gẹ́gẹ́ bí “ìbẹ̀rẹ̀.”
Gbogbo ibi tí mo bá lè sọ, ọ̀rọ̀ “ori” yìí ni a lò nípa “orísun omi,” ìyẹn ni orísun, tàbí téńté orí òkè. “Orísun” kan lè jẹ́ títúmọ̀ sí “ìbẹ̀rẹ̀” ṣùgbọ́n ìtumọ̀ rẹ̀ kì í ṣe ti àkókò lásán, mi ò sì rí ohunkóhun nínú ìwé mímọ́ tí ó fi hàn pé rosh/reshit ní ìsopọ̀ pẹ̀lú àkókò-àyè (space-time) tí ó tẹ̀léra. Ní tòótọ́, ó yẹ kí a mọ̀ pé kò sí ọ̀rọ̀ fún “àkókò” nípa ti ago, àkókò átọ́mù, àkókò tẹ̀léra, tàbí àkókò-àyè nínú èdè Hébérù. Àkókò tí a yàn nìkan ni ó wà, àsìkò, àkókò nǹkan oṣù, nígbà náà, nísinsìnyí, ayérayé, àti àkókò ọ̀la, àkókò ìrọ̀lẹ́. Wo #6256. Bí ó bá jẹ́ ohunkóhun, ó ní ìsopọ̀ pẹ̀lú àárín àkókò-àyè.
Àwọn òǹkọ̀wé yan oríṣi abo ti ori níhìn-ín. Èéṣe? Níhìn-ín ni ohun ìjìnlẹ̀ tí ó rúni lójú jùlọ nínú Bíbélì wà. Àwọn ọ̀rọ̀-ìṣe ìpìlẹ̀ mélòó kan wà tí wọ́n dọ́gba, wọ́n sì wà bẹ́ẹ̀ fún ète kan. Àwọn tí ó ṣe pàtàkì ni hayah (láti di), nun (láti sọ di púpọ̀), àti harah (láti lóyún). Iwọ̀nyí jẹ́ lára àwọn tí ó ṣe pàtàkì jùlọ nínú gbogbo èdè Hébérù. Wọ́n fi àwọn òdì tàbí rere-burúkú, àpẹẹrẹ-òdì sí àpẹẹrẹ hàn. Nípa lílo àwọn lẹ́tà kọ̀ọ̀kan gẹ́gẹ́ bí àmì:
היה hayah: [Wòó – ọwọ́ – Wòó] láti di
נונ nun: [irúgbìn – èkan/ìṣó – irúgbìn] láti sọ di púpọ̀
הרה harah: [Wòó – ori – Wòó] láti lóyún
Lẹ́tà Hébérù ìjímìjí resh:

oriOrúkọ Màríà ni a mú láti inú Hébérù miryam (Strong’s #4813) ó sì ní ìtumọ̀ “koro” láti inú Hébérù marah àti “ìṣọ̀tẹ̀” tàbí “ọlọ̀tẹ̀.” Ó ń bá ara rẹ̀ jà.
Koro-Ọlọ̀tẹ̀ [Màríà], tí ó dìde ní ọjọ́ àwọn wọ̀nyí, ni a gbé lọ sí orílẹ̀-èdè olókè pẹ̀lú ìyára sínú Ilẹ̀ àwọn Olùsọ [òkúta] [Júdà], ó sì wọ ilé Ó-ti-Rántí [Sekaráyà] ó sì kí Ọlọ́run-jẹ́-Èje [Elisabẹti]…
Ó sì kígbe ní ohùn ràpàdà, ó sì wí pé “Alábùkún-fún ni èso inú rẹ, àti láti ibo ni èyí ti wá fún mi, pé ìyá Olúwa mi wá sọ́dọ̀ mi? Nítorí wòó, bí ohùn ìkíni rẹ ti dún mọ́ mi ní etí, ọmọ-ọwọ́ náà bẹ́ fún ayọ̀ nínú mi… (Lúùkù 1:39-44 RBT)
Gẹ́gẹ́ bí ọmọ-ọkùnrin tí a gbé mì sínú inú ọ̀run àpáàdì, tí ó ń bẹ́ sókè nígbà tí ó gbọ́ ìkíni Elisabẹti (Ọlọ́run jẹ́ Èje).
Koro-Ọlọ̀tẹ̀ [Màríà] gbọ́ ìkíni ti Ọlọ́run jẹ́ Èje [Elisabẹti]
Wòó
Wòó
Pẹ̀lú òye yìí, “Nínú ori” yóò tọ́ka sí ìlóyún ìyè fúnra rẹ̀. Ìyè tí a lóyún rẹ̀. Elohim tí a lóyún rẹ̀. Éfà, “Ìyá àwọn Alààyè/Gbogbo.” Ìyá gbogbo ìyè ayérayé. Fojú inú wo bí ó ti gbọ́dọ̀ rẹwà tó, nígbà tí ó bá farahàn nínú gbogbo ògo rẹ̀?