Skip to content

אלה Òrìṣà Obìnrin ti Ìfẹ́ àti Ogun

“Àti Ẹni Pípé (“Solomoni”) ń rìn lẹ́yìn Ashtoret, àwọn òrìṣà obìnrin [elohai] ti àwọn Olùdẹ (“Tsidonim”)…”

(1 Àwọn Ọba 11:5 RBT)

“Nítorí pé wọ́n ti kọ̀ mí sílẹ̀, wọ́n sì ti tẹríba fún Ashtoret, àwọn òrìṣà obìnrin [elohai] ti àwọn Olùdẹ (“Tsidonim”)…”

(1 Àwọn Ọba 11:33 RBT)

Nínú ìtàn àròsọ Kénáánì, Ashtoreth ni a so mọ́ Ishtar, òrìṣà obìnrin ti ìfẹ́, ogun, àti ìbálòpọ̀ nínú àyíká gbòòrò ti Ìlà-Oòrùn Ayé Àtijọ́. (Wo Inanna)

Ìtumọ̀ gbòǹgbò ọ̀rọ̀ ti “אל” (el) ní èdè Hébérù ni a gbà pé ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn èròjà ti ipá, agbára, tàbí àṣẹ. Gbòǹgbò yìí hàn gbangba nínú onírúurú àyíká ọ̀rọ̀. Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ kan náà lè ní onírúurú ìtumọ̀ tí kò ní ìbáṣepọ̀ rárá. Ní gbogbogbòò, ọ̀rọ̀ kan bíi el ni a máa ń túmọ̀ lọ́nà tààrà láti inú àyíká ọ̀rọ̀ rẹ̀:

Hébérù Ìtumọ̀ Àlàyé Nọ́mbà Strong
אל ọlọ́run (bíi ẹni tí ó lágbára, ẹni gíga) A máa ń lò ó láti tọ́ka sí “ọlọ́run” ẹyọ kan ti akọ H410
אל ọ̀rọ̀-ìṣáájú ìtọ́nisọ́nà (sí, sí ìhà) Ó ń tọ́ka sí ìṣípòpadà tààrà sí ibì kan tàbí ohun kan H413
אל ọ̀rọ̀ tí ń tọ́ka sí ìsẹ́ (rárá, má ṣe) A máa ń lò ó láti sẹ́ àwọn ọ̀rọ̀-ìṣe tààrà bíi “má ṣe” H408

 

Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ náà elah kò rọrùn tó bẹ́ẹ̀, ṣùgbọ́n kíyèsi i pé ọ̀rọ̀-orúkọ abo ni bí a ṣe lò ó fún “èpè” àti “igi óòkù”:

Hébérù Ìtumọ̀ Àlàyé Nọ́mbà Strong
אלה ìwọ̀nyí Nínú ìtumọ̀ “ìwọ̀nyí,” “אלה” (eleh) ni a ti kà sí ọ̀rọ̀-arọ́pò orúkọ atọ́ka tí a lò láti tọ́ka sí àwọn ènìyàn tàbí nǹkan tí a ti mẹ́nu bà tẹ́lẹ̀ tàbí tí a lè dá mọ̀ ni rọrùn. A sọ pé ó ń ṣiṣẹ́ bí ọ̀rọ̀-arọ́pò orúkọ atọ́ka púpọ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kì í ṣe púpọ̀ nítorí kò ní àfikún púpọ̀ (ים- tàbí ות-). Àwọn ọ̀mọ̀wé ti pe irú àwọn ọ̀rọ̀ yìí ní “aláìlẹ́gbẹ́.” Ní èdè míràn, ìforígbárí gírámà wà tí wọn kò sì yé wọn. A tò ó sínú àwọn ìwé ìtọ́kasí pé ó fara hàn ní nǹkan bí ìgbà 746. H428
אלה igi terebinth tàbí óòkù Ọ̀rọ̀-orúkọ, abo ti ‘ayil; igi óòkù tàbí igi míràn tí ó lágbára — igi elm, óòkù, teil-tree. Irú igi kan tí ó wọ́pọ̀ ní Ìlà-Oòrùn Ayé Àtijọ́, tí a sábà máa ń so mọ́ agbára tàbí ìfaradà. H424
אלה èpè Ọ̀rọ̀-orúkọ, abo. Láti ‘alah; èpè, ìfibú, ìfiré, ìbúra, ìfura. Ìlérí tàbí ìfẹsẹ̀múlẹ̀ tí ó lágbára, tí a sábà máa ń pe ẹlẹ́rìí àtọ̀runwá sí. H423
אלה láti sunkún Gbòǹgbò ọ̀rọ̀-ìṣe àtijọ́ (tí ó fẹ́rẹ̀ẹ́ rí bákan náà pẹ̀lú ‘alah nípasẹ̀ èròjà ìpè); láti kárí-ọmọ — ṣọ̀fọ̀. Ìgbà kan ṣoṣo ni ó fara hàn nínú Jóẹ́lì 1:8. H421
אלה láti ṣépè Gbòǹgbò àtijọ́; lọ́nà tó tọ́, láti bura, ìyẹn (sábà ní ọ̀nà búburú) láti ṣépè, láti búra. H422
אלה

 

ọlọ́run “tí ó bá ‘elowahh mu; Ọlọ́run — Ọlọ́run, ọlọ́run.” Èyí ni a rí nínú àwọn ìwé Árámáíkì Ẹ́sírà àti Dáníẹ́lì àti ìgbà kan nínú Jeremáyà 10:11 nínú ọ̀nà púpọ̀ אלהיא elohaya. Jeremáyà 10:11 ni ẹsẹ kan ṣoṣo tí a kọ ní Árámáíkì nínú gbogbo ìwé náà, ó sì jẹ́ àrà ọ̀tọ̀ fún ọ̀rọ̀ yìí:

“Báyìí ni ẹ ó sọ fún wọn, ‘Àwọn alágbára [אלהיא] ti àwọn ọ̀run méjèèjì àti ayé kò dá wọn! Wọ́n ń ṣègbé kúrò lórí ilẹ̀ ayé àti láti abẹ́ àwọn ọ̀run méjèèjì ti alágbára kan [אלה].”

Àyíká ọ̀rọ̀ gírámà ni ó ń pinnu akọ tàbí abo. Nítorí náà, àwọn ọ̀rọ̀-orúkọ abo ti elah “óòkù/terebinth” àti “èpè.” Ṣùgbọ́n kí ni nípa “òrìṣà obìnrin”? A kò rí ẹsẹ kankan níbi tí a ti tọ́ka sí akọ tàbí abo ti elah gẹ́gẹ́ bí “ọlọ́run/òrìṣà obìnrin”. Ohun tí a rí ni pé a sábà máa ń lo elah nínú àyíká ọ̀rọ̀ “ilé ti elah” tàbí ohun kan tó jọ bẹ́ẹ̀, èyí tí fúnra rẹ̀ dà bí ẹni pé ó ń tọ́ka sí àwọn “obìnrin” méjì náà, ìyẹn “ilé panṣágà obìnrin,” àti “ilé ọmọ-ọba obìnrin ọlọ́gbọ́n.”

Àwọn ìtumọ̀ kan sọ elah nínú Jeremáyà 10:11 di “àwọn ọ̀run wọ̀nyí” nígbà tí àwọn míràn yọ ọ̀rọ̀ náà kúrò pátápátá. Ní àsẹ̀yìnwá àsẹ̀yìnbọ̀, “àwọn ọ̀run wọ̀nyí” kò bọ́gbọ́n mu. “Àwọn ọ̀run” kò ní ìsopọ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀-arọ́pò orúkọ atọ́ka púpọ̀ níbikíbi míràn. Kí ni “àwọn ọ̀run wọ̀nyí”? Tàbí ó tọ́ jù láti jẹ́ “lábẹ́ àwọn ọ̀run méjèèjì ti alágbára kan“? Jù bẹ́ẹ̀ lọ, a rí elahọlọ́run/òrìṣà obìnrin ti àwọn ọ̀run” ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ibi nínú Árámáíkì:

לאלה שמיא “sí elah ti àwọn ọ̀run méjèèjì” (Ẹ́sírà 5:12)
אלה שמיא elah ti àwọn ọ̀run méjèèjì (Ẹ́sírà 5:11)
לאלה שמיאelah ti àwọn ọ̀run méjèèjì (Dáníẹ́lì 2:19)
אלה שמיא elah ti àwọn ọ̀run méjèèjì (Dáníẹ́lì 2:37)

Ohun tí ó ṣe pàtàkì níbí ni pé gbólóhùn yìí “elah ti àwọn ọ̀run” bá ẹyọ kan abo “basilea ti àwọn ọ̀run” mu nínú Májẹ̀mú Tuntun ti Gíríìkì. Basilea tí a mọ̀ pé a lè túmọ̀ sí “ayaba” nígbà tí gbólóhùn kan wà bíi “ayaba ọ̀run” nínú Bíbélì Hébérù (Jeremáyà 44) a kò rí “ọba ọ̀run” tó bá a mu àyàfi nínú Árámáíkì nínú Dáníẹ́lì 4:37. Àti pé “ọlọ́run ọ̀run” kò dà bí ẹni pé ó fara hàn níbikíbi míràn àyàfi nínú ọ̀nà púpọ̀ (àyàfi bí ó bá jẹ́ ti oní-ǹkan ẹni àkọ́kọ́ tí ó rí bákan náà ní ìrísí):

ואשביעך ביהוה אלהי השמים ואלהי הארץ

“Àti pé mo ti mú ọ búra nínú Ẹni Tí Ó Ń Jẹ́ (“Yahweh”), elah mi ti àwọn ọ̀run méjèèjì àti elah mi ti ayé…” (Jẹ́nẹ́sísì 24:3 RBT) 

Bí ẹsẹ yìí bá ń sọ̀rọ̀ nípa “òrìṣà obìnrin ti ọ̀run” àti “òrìṣà obìnrin ti ayé,” ǹjẹ́ a ti fún wa ní àpẹẹrẹ fún òye àwọn ẹsẹ míràn tí ó jẹ́ ohun ìjìnlẹ̀ bíi àwọn obìnrin méjì ti Sakaráyà tí a ṣàpẹẹrẹ nínú àwọn Kìnnìún Obìnrin méjì ní apá ọ̀tún àti apá òsì ìtẹ́ nínú 1 Àwọn Ọba, tí a tún pè ní àsọtẹ́lẹ̀ ní Ariel, Ariel, tàbí gẹ́gẹ́ bí a ti rí i nínú Ìdárò, “ẹni tí ń ṣọ̀fọ̀ àti ẹni tí ń kárí-ọmọ” tí a “fún pọ̀” sínú “Kìnnìún Obìnrin ti Ọlọ́run.” Ṣùgbọ́n ǹjẹ́ gbogbo èyí kò jẹ́ àròsọ lásán bí?

Àti pé Diutarónómì 32:17 ní gbólóhùn àrà ọ̀tọ̀ kan tí ó ti fa ìdàrúdàpọ̀ tí kò kéré fún àwọn olùtumọ̀:

“Wọ́n rúbọ sí àwọn apanirun, kì í ṣe elah elohim…” 

Wọ́n kò lè túmọ̀ èyí sí “àwọn ọlọ́run wọ̀nyí” nítorí pé ó dún bí ìjọsìn ọ̀pọ̀ ọlọ́run jù. Bẹ́ẹ̀ ni wọn kò ní túmọ̀ rẹ̀ sí “òrìṣà obìnrin ti àwọn ọlọ́run” nítorí pé ìyẹn yóò jẹ́ “ìsọ̀rọ̀-òdì” nítorí náà wọ́n wá onírúurú ìtumọ̀ àjèjì nípa fífi àwọn ọ̀rọ̀-ìṣáájú kún un bí wọ́n ṣe rò pé ó tọ́: “sí ọlọ́run, sí àwọn ọlọ́run” “sí àwọn ọlọ́run; sí àwọn ọlọ́run,” “kì í ṣe-ọlọ́run, Àwọn Ọlọ́run,” tàbí “kì í ṣe ọlọ́run! Àwọn Ọlọ́run…”

Elohe jẹ́ ọ̀nà púpọ̀ (tàbí oní-ǹkan ẹni àkọ́kọ́ ẹyọ kan abo), àwọn ọlọ́run/àwọn alágbára/òrìṣà obìnrin mi. Ọ̀nà púpọ̀ abo אלהות elohot kò wáyé nínú Ìwé Mímọ́ Hébérù.

Ẹyọ kan pẹ̀lú oní-ǹkan gẹ́gẹ́ bí אלהיelah mi” wáyé ní tòótọ́ ju ìgbà 100 lọ. Nínú Sáàmù 43:4 a rí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìtumọ̀ nínú ẹsẹ kan náà èyí tí ó fani mọ́ra pé ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú “Àti pé mo ń wọ inú rẹ̀ lọ” bí a kò bá fojú fo àfikún abo náà:

ואבואה אל מזבח אלהים אל אל שמחת גילי ואודך בכנור אלהים אלהי

“Àti pé mo ń wọ inú rẹ̀ lọ, sí ìpẹpẹ ti àwọn alágbára, alágbára kan alágbára kan, ayọ̀ ti ìyípadà mi. Àti pé mo ń gbé ọ sínú dùùrù, àwọn alágbára ti alágbára mi [elah].”

Ní gbogbogbòò, àwọn olùtumọ̀ ti lo “òmìnira ewì” púpọ̀ nígbà tí ó bá kan àwọn gbólóhùn àjèjì pàápàá nínú àwọn ìwé ewì.

H426
אלהי àwọn òrìṣà obìnrin Gẹ́gẹ́ bí àwọn ọ̀mọ̀wé fúnra wọn ti jẹ́rìí sí i. Wo Strong’s #430. Ó jẹ́ ọ̀nà púpọ̀, ṣùgbọ́n àwọn olùtumọ̀ sábà máa ń túmọ̀ rẹ̀ sí “òrìṣà obìnrin” nínú àyíká ọ̀rọ̀ Ashtoret (tí ó padà di Ishtar, Astarte, abbl.). Ṣùgbọ́n bíi elohim, elohai jẹ́ ìhun púpọ̀, kì í ṣe ẹyọ kan.

Wo Ọlọ́run jẹ́ Ọ̀kan, Àwọn Elohim, Ẹ́kísódù 3:14, Mẹ́talọ́kan tí Gbogbo Ènìyàn gbàgbé, àti Òun (Obìnrin)