Strong’s #430, elohim. Àwọn ọlọ́run, àwọn alágbára, àwọn tí ó pọ̀ jù, àwọn ẹni ńlá jùlọ. Àwọn rábì àti àwọn ọ̀mọ̀wé ti jiyàn fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀rúndún lórí ohun tí ọ̀rọ̀ yìí túmọ̀ sí gan-an. Àti fún ìdí rere. Wọn kò fẹ́ gbọ́ ohun tí ó jẹ́ ìtumọ̀ tí ó rọrùn jùlọ tí kò sì ní àbùlà.
Ọlọ́run ni Àwọn Ènìyàn
Ìṣòro pàtàkì náà wà nínú lílo ọ̀rọ̀-ìṣe ẹyọ kan tí ó jẹ́ ti akọ pẹ̀lú olùṣe tí ó jẹ́ púpọ̀. Níbi tí olùṣe-ọ̀rọ̀-ìṣe ti yẹ kí ó bára mu ní iye, nínú ọ̀ràn pàtàkì yìí kò rí bẹ́ẹ̀. Nípa ti gírámà, òfin náà ti bàjẹ́. Ìbáramu olùṣe-ọ̀rọ̀-ìṣe jẹ́ òfin gbòógì nínú èdè èyíkéyìí pẹ̀lú àwọn ìyàtọ̀ díẹ̀. Nínú ọ̀ràn ti èdè Gíríìkì, a lè lo ọ̀rọ̀-ìṣe ẹni kẹta ẹyọ kan pẹ̀lú ọ̀rọ̀ púpọ̀ tí kò ní akọ tàbí abo, nínú èyí tí a óò ka ọ̀rọ̀-ìṣe ẹni kẹta ẹyọ kan náà, tí a ó sì túmọ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀-ìṣe púpọ̀ “jẹ́.”
A mọ̀ pé èyí jẹ́ mọ̀mọ̀ṣe nítorí pé àìbáramu nínú iye yìí ń ṣẹlẹ̀ léraléra pẹ̀lú ọ̀rọ̀ náà elohim.
Èéṣe?
Àmì ìdánimọ̀ tí ó yani lẹ́nu kan wà ní pamọ́ nínú orúkọ אליעם (Eliam) tí ó fara hàn nínú 2 Sámúẹ́lì 11:3, níbi tí a ti dárúkọ Élíámù gẹ́gẹ́ bí baba Bátí-ṣébà (“Ọmọbìnrin Méje”). A tún tọ́ka sí i gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára àwọn akọni Dáfídì Ọba nínú 2 Sámúẹ́lì 23:34.
Ìpilẹ̀ṣẹ̀ Ọ̀rọ̀:
-
אֵל (El) – “Ọlọ́run”
-
עָם (am) – “ènìyàn” tàbí “orílẹ̀-èdè”
Ìtumọ̀:
-
“Ọlọ́run mi ni àwọn ènìyàn” tàbí “Ọlọ́run ni Àwọn Ènìyàn”
Elohim, אלהים, jẹ́ ọ̀nà púpọ̀ gidi ti eloah, אלה / אלוה (#433) èyí tí ó ní àmóre abo ה– mọ́ ọn. Àwọn ọ̀mọ̀wé ti tọ́jú eloah gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀-orúkọ akọ, wọ́n sì pè é ní “tí a fà gùn” tàbí “tí a tẹnu mọ́”. Gbogbo ohun tí wọ́n ní láti sọ nípa rẹ̀ ni pé “ó ṣeé ṣe kí ó jẹ́ ẹyọ kan tí a ṣẹ̀dá láti inú púpọ̀.” A rí i nìkan nínú ewì Hébérù àti àwọn wòlíì ìgbà ìkẹyìn. Ìfẹ́ tàbí ìkórìíra ti sọ pé kò lè sí irú ọ̀rọ̀ “abo-ọlọ́run” (goddess) nínú Bíbélì Hébérù. Ǹjẹ́ wọ́n ṣìnnà? Wo ìkẹ́kọ̀ọ́ ọ̀rọ̀ wa אלה/אל el/elah Agbára, Ìmúratán, Àṣẹ, Ipá.
Láìka àmóre abo tí ó hàn gbangba sí (èyí tí àwọn ọ̀mọ̀wé tún ti fún ní ìtumọ̀ “ìfihàn ibi” àfikún), kò sí àlàyé kankan tí a fúnni. Àmóre náà gẹ́gẹ́ bí àwọn ìtumọ̀ tí ó wà yóò jẹ́ òye gẹ́gẹ́ bí ìfihàn ibi “sí ọ̀nà ọlọ́run” tàbí “níhà ọlọ́run” tàbí abo “ọlọ́run-abo” (god-ah) èyí tí kò bá ìfẹ́ àwọn “aláṣẹ” ọkùnrin mu, àwọn tí ó dá wọn lójú pé “ọlọ́run-akọ kan ṣoṣo ni ó wà” tí yóò sì wà bẹ́ẹ̀ títí láé, láìka gírámà, àwọn lẹ́tà, àti àwọn ọ̀ràn sí. Àṣà àwọn aláṣẹ ni ó ṣètò “àyíká ọ̀rọ̀” fún èyí tí a fi ń túmọ̀ gbogbo gírámà, ó sì ti rí bẹ́ẹ̀ rí.
Gesenius, onímọ̀ gírámà Hébérù ti ọ̀rúndún kọkàndínlógún tí a kà sí ọ̀gá nínú èdè Hébérù, túmọ̀ ọ̀rọ̀ àrà ọ̀tọ̀ náà לאלהו “le-eloho” nínú Hábákúkù 1:11 gẹ́gẹ́ bí “fún ọlọ́run tirẹ̀”, ṣùgbọ́n ìṣòro pẹ̀lú ìtumọ̀ yìí ni pé הו kì í ṣe àmóre oní-ǹkan fún àwọn ọ̀rọ̀-orúkọ. Ó jẹ́, bí ó ti wù kí ó rí, àmóre ohun fún àwọn ọ̀rọ̀-ìṣe. Dípò bẹ́ẹ̀, èyí dà bí ẹni pé a gbin eloah sí àárín “fún” àti “fúnra rẹ̀“. Ọ̀rọ̀-ìṣáájú ל “fún” àti àmóre ọ̀rọ̀-orúkọ וֹ “ti rẹ̀.” Ọ̀nà akọ ti “ọlọ́run” ni אל el. Èyí ni a lè túmọ̀ sí “fún abo-ọlọ́run ti òun tìkára rẹ̀” —kò sí òfin gírámà kankan tí ó bàjẹ́, yóò sì jẹ́ ṣíṣe ìdájọ́ òdodo sí ìwé kíkọ náà:
Ní àkókò yẹn afẹ́fẹ́/ẹ̀mí kan ti kọjá lọ, ó sì ń sọdá, èyí sì ni ẹbọ-ẹ̀bi ti òun tìkára rẹ̀, agbára ti òun tìkára rẹ̀, fún eloah/abo-ọlọ́run ti òun tìkára rẹ̀.
Hábákúkù 1:11 RBT
Ǹjẹ́ ohun tí a kọ ṣe pàtàkì? Tàbí àwọn àṣà àyíká ọ̀rọ̀ ti “aláṣẹ” ni gbogbo ohun tí ó ṣe pàtàkì? Bí ó bá jẹ́ pé a ti kọ ọ́ tí a sì ti kíyèsí i fún ẹgbẹẹgbẹ̀rún ọdún nínú àwọn Sáàmù láìsí àní-àní, “ẹ̀yin jẹ́ ọlọ́run” ìtumọ̀ gidi rẹ̀ ni:
Èmi tìkára mi ti sọ̀rọ̀: ‘Elohim/àwọn alágbára, ni àwọn (את) ara yín ayérayé, àti ọmọ Ẹni Gíga jùlọ, gbogbo yín.’
Sáàmù 82:6 RBT
Ǹjẹ́ “elohim” fi àwọn obìnrin sílẹ̀? Tàbí ǹjẹ́ àwọn ọmọ wọ̀nyí jẹ́ ọmọ tirẹ̀ (obìnrin), eloah?
אל ← אלה ← אלהים
el → elah → elohim
Òfin gírámà dà bí ẹni pé a fúnni ní ọ̀nà tí ó hàn gbangba nínú ọ̀ràn ti àwọn ọ̀rọ̀ Hébérù “ọkùnrin” àti “obìnrin”.
A ń pè é ní “ishah” nítorí pé a mú un jáde láti inú “ish.” (Jẹ́nẹ́sísì 2:23 RBT)
Ìwé yìí dà bí ẹni pé ó fúnni ní “mú jáde láti inú” gẹ́gẹ́ bí ìtumọ̀ àmóre abo -ah. “Ish” ni a ṣẹ̀dá láti inú gbòǹgbò “esh” tí ó túmọ̀ sí “iná.” Nínú ọ̀ràn ti gírámà níhìn-ín, àwọn lẹ́tà náà, yàtọ̀ sí ohun yòówù kí ìtumọ̀ àti àṣà tí ó yí wọn ká jẹ́, ìtòlẹ́sẹẹsẹ àti ìbáṣepọ̀ dídájú wà. Bí ẹnì kan bá fẹ́ túmọ̀ gírámà náà sí èdè Gẹ̀ẹ́sì, yóò rí bẹ́ẹ̀, nípa lílo àwọ̀ láti mú apá ti akọ àti abo jáde:
ọlọ́run → ọlọ́run → àwọn ọlọ́run
A lè rí i pé Ọlọ́run ń bí Ọlọ́run. Tàbí kàkà bẹ́ẹ̀, Ọlọ́run ń bí Ọlọ́run nípasẹ̀ Ọlọ́run. Àwọn akọ́ṣẹ́mọṣẹ́ kò fẹ́ràn ọ̀rọ̀-orúkọ abo rí, tàbí apá ti abo, tàbí ọ̀rọ̀ abo, tàbí ẹlẹ́rìí ìtàn abo nípa Ẹ̀mí. Àwọn kan ti gba irú fọ́ọ̀mù kan ti ‘Ẹ̀mí Mímọ́’ gẹ́gẹ́ bí abo bí ìyá. Ó wà níbẹ̀ nínú àwọn ẹgbẹ́ Kátólíìkì kan, ṣùgbọ́n èrò náà ṣì ṣòro láti rí, ó sì ní ìtìlẹ́yìn láti inú àwọn ẹsẹ ìwé mímọ́ díẹ̀ nìkan, àti nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín àṣà/ìtumọ̀ tí a dárú mọ́ tí ó dá lórí àwọn olùgbọ́ wọn. Nítorí fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀mọ̀wé àti onímọ̀-ẹ̀kọ́-ìsìn, ‘Ẹ̀mí Mímọ́’ ni Ọlọ́run, èyí sì túmọ̀ sí akọ nìkan. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a jẹ́wọ́ Mẹ́talọ́kan, ẹ̀kọ́ ti “ọlọ́run kan ṣoṣo” yìí bori, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò sí irú ọ̀rọ̀, gbólóhùn, tàbí ẹsẹ bẹ́ẹ̀ nínú àwọn ìwé náà. Ẹ̀kọ́ tòótọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ ni “ỌLỌ́RUN JẸ́ Ọ̀KAN” ṣùgbọ́n ìtumọ̀ èyí dà bí ẹni pé a gbójú fò ó tí a sì tọ́jú rẹ̀ bí ẹni pé ó ń sọ ohun kan náà “ọlọ́run kan ṣoṣo.” Ṣùgbọ́n kódà “el/ọlọ́run jẹ́ ọ̀kan” kò péye sí èdè Hébérù ṣùgbọ́n kàkà bẹ́ẹ̀ “elohim/àwọn ọlọ́run jẹ́ ọ̀kan” àti “àwọn ara yín ayérayé jẹ́ elohim.”
Kí ni nípa Àwọn Ọ̀rọ̀-ìṣe Ẹyọ Kan?
Níwọ̀n bí ó ti jẹ́ ọ̀rọ̀ púpọ̀, Elohim, ìtumọ̀ Gẹ̀ẹ́sì tí ó tọ́ jùlọ yóò jẹ́ “àwọn ọlọ́run/àwọn alágbára”. Ṣùgbọ́n, kí ni nípa àrà ọ̀tọ̀ náà pé ọ̀rọ̀ púpọ̀ náà ni a so pọ̀ mọ́ ọ̀rọ̀-ìṣe akọ ẹyọ kan (ó ti gé jáde/ṣẹ̀dá)? Báwo ni ó ṣe rí bẹ́ẹ̀ pé àwọn Hébérù wọ̀nyí lo ọ̀rọ̀-ìṣe akọ ẹyọ kan pẹ̀lú ọ̀rọ̀-orúkọ púpọ̀? Bí ó ti rí, èdè Hébérù “עם” (am) túmọ̀ sí “ènìyàn” síbẹ̀ ó jẹ́ ọ̀rọ̀-orúkọ ẹyọ kan, a sì fi ọ̀rọ̀ púpọ̀ fún un:
“…kíyèsí i, àwọn ènìyàn [עם ọ̀rọ̀-orúkọ ẹyọ kan] jẹ́ ọ̀kan, ètè/ààlà sì jẹ́ ọ̀kan fún olúkúlùkù wọn [púpọ̀].” (Jẹ́nẹ́sísì 11:6 RBT)
Bóyá ọ̀rọ̀ náà “ènìyàn” kò yẹ kí ó jẹ́ ẹyọ kan? Síbẹ̀ a lo akọ ẹyọ kan pẹ̀lú àwọn ọ̀rọ̀-ìṣe ẹyọ kan, “àwọn ènìyàn, ó kígbe sí Fáráò fún oúnjẹ…” (Jẹ́nẹ́sísì 41:55) Bóyá èyí náà kò tọ́? Kìkì pé ó ń ṣẹlẹ̀ ní gbogbo ìgbà.
“Àwọn Ènìyàn náà sì ni, ó sọ wọ́n di púpọ̀…” (Ẹ́kísódù 1:20)
Ṣùgbọ́n ìwọ̀nyí kì í ṣe àṣìṣe, wọ́n jẹ́ mọ̀mọ̀ṣe. Ìtumọ̀ náà ni a fúnni ní Jẹ́nẹ́sísì 11:6, “àwọn ènìyàn jẹ́ ọ̀kan.”
Àwọn nǹkan wọ̀nyí ń mú kí kíkà rẹ̀ rúni lójú, nípa ti gírámà, nítorí náà ìfẹ́-inú ni láti yí i padà sí kíkà òde-òní tí ó dùn mọ́ni tí ó sì rọrùn. Ṣùgbọ́n iṣẹ́ náà wà níbẹ̀ láti wo àwọn nǹkan ní pínpín, kí a má ṣe kánjú, kí a wo inú rẹ̀, àti ju gbogbo rẹ̀ lọ, láti tẹ́tí sí i/ gbọ́ ọ.
Ọlọ́run ń Bí Ọlọ́run
Síbẹ̀ ohun tí ó yani lẹ́nu ni pé gbogbo ohun tí onímọ̀-ẹ̀kọ́-ìsìn Mẹ́talọ́kan sọ nípa Ọlọ́run jẹ́ òtítọ́ pátápátá, kìkì pé ó fọ́jú sí àwọn ọ̀rọ̀ tirẹ̀. Ọlọ́run ṣẹ̀dá ara rẹ̀, ó sì bí ara rẹ̀ nípasẹ̀ ara rẹ̀. Olùṣọ́-àgùntàn yóò wàásù rẹ̀, ṣùgbọ́n kò ní rí i. Ẹni tí ó bá fẹ́ràn obìnrin rẹ̀, ó fẹ́ràn ara rẹ̀. Àròjinlẹ̀ akọ-abo jẹ́ àròjinlẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ỌLỌ́RUN ẹyọ kan tí ó sì parí pẹ̀lú ỌLỌ́RUN púpọ̀. Ọlọ́run ń bímọ…ń bí Ọlọ́run. Níbo ni èrò nípa ìbí àti oyún ti rí ààyè nínú “Ọlọ́run akọ kan ṣoṣo”? Ṣùgbọ́n Ìhìn Rere ń sọ pé a bí Ọlọ́run, ọmọ ọwọ́, èyí sì ni ibi tí gbogbo nǹkan ti bẹ̀rẹ̀/ti rí ààyè rẹ̀.
Àti pé bí a bá mú Éfà, Ìyá Ìyè, jáde láti inú ẹ̀gbẹ́ Ọlọ́run, ǹjẹ́ òun tìkára rẹ̀ jẹ́ ti ẹ̀dá kan náà. Ọlọ́run ń kọ́ Ọlọ́run. Ìfẹ́ yóò sì wà nígbà náà: “Ọlọ́run ni Ìfẹ́.” Àti pé ọmọ náà tún jẹ́ ti ẹ̀dá kan náà, Ọlọ́run. Ta ni àkọ́bí ti àròjinlẹ̀ tó jinlẹ̀ yìí? “Gẹ́gẹ́ bí obìnrin láti inú ọkùnrin, bẹ́ẹ̀ ni ọkùnrin sọdá nípasẹ̀ obìnrin.” Síbẹ̀ ní òpin ọjọ́, Ọlọ́run jẹ́ ọ̀kan.
אלה תולדות elah ti ọmọ/ìran. Èyí jẹ́ gbólóhùn tí ó ń ṣẹlẹ̀ léraléra, ní pàtàkì nínú Tórà. Ó kọ́kọ́ fara hàn nínú Jẹ́nẹ́sísì 2:4. Fi wé אל עליון el ti gíga inú/ẹni gíga jùlọ, àti אל שדי el shaddai/ti àwọn apanirun/olúwa alágbára.
Ǹjẹ́ Ọlọ́run ń bí/ń fún Ọlọ́run ní ìbí?
Lọ́nà tí ó yani lẹ́nu, a rí àmì náà nínú orúkọ mìíràn, אליאל Eliel tí ó túmọ̀ sí “Ọlọ́run ni Ọlọ́run.” Ọlọ́run ń bí Ọlọ́run nípasẹ̀ Ọlọ́run. Tàbí ǹjẹ́ Ọlọ́run kò lè ṣe èyí?
Àwọn akọ́ṣẹ́mọṣẹ́ kò dà bí ẹni pé wọ́n mọrírì ọ̀rọ̀-orúkọ abo, tàbí apá ti abo, tàbí ọ̀rọ̀ abo, tàbí ẹlẹ́rìí ìtàn abo tí ó wà ní ayíká Ẹ̀mí Mímọ́. Àwọn kan ti gba irú fọ́ọ̀mù kan ti Ẹ̀mí Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí abo bí ìyá. Ó wà nínú àwọn ẹgbẹ́ Kátólíìkì kan, ṣùgbọ́n wọn kò lè rí i. Nítorí fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀mọ̀wé àti onímọ̀-ẹ̀kọ́-ìsìn, Ẹ̀mí Mímọ́ ni Ọlọ́run èyí sì túmọ̀ sí incontrovertibilis, irrefutabilis, inexpugnabilis, certus, definitus akọ nìkan. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a mọ ẹ̀dá mẹ́ta nínú ọ̀kan, ẹ̀kọ́ èké ti “ọlọ́run kan ṣoṣo títí láé” bori. Kò sí irú ọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀ nínú àwọn ìwé mímọ́. Ẹ̀kọ́ tòótọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ ni “ỌLỌ́RUN JẸ́ Ọ̀KAN”. Ìpúpọ̀ tí ó dọ́gba mọ́ ọ̀kan. Nínú èyí ni a ti lóye ìdí fún àìbáramu olùṣe ọ̀rọ̀-ìṣe náà.
Síbẹ̀ ohun tí ó yani lẹ́nu ni pé gbogbo ohun tí Onímọ̀-ẹ̀kọ́-ìsìn Mẹ́talọ́kan sọ nípa Ọlọ́run jẹ́ òtítọ́ pátápátá, kìkì pé ó fọ́jú sí àwọn ọ̀rọ̀ tirẹ̀. Ọlọ́run ṣẹ̀dá ara rẹ̀, ó sì bí ara rẹ̀ nípasẹ̀ ara rẹ̀. Ìhìn Rere nìyẹn, àbí bẹ́ẹ̀ kọ́? Olùṣọ́-àgùntàn lè wàásù rẹ̀, ṣùgbọ́n kò ní rí i. Ẹni tí ó bá fẹ́ràn obìnrin rẹ̀, ó fẹ́ràn ara rẹ̀. Ṣùgbọ́n bí Ọlọ́run kò bá ní obìnrin, báwo ni Ọlọ́run ṣe jẹ́…Ìfẹ́?
Àti pé bí a bá mú Éfà, Ìyá Ìyè, láti inú ẹ̀gbẹ́ Ọlọ́run nínú Kristi, ǹjẹ́ òun tìkára rẹ̀ jẹ́ ti ẹ̀dá kan náà. Ọlọ́run ń kọ́ Ọlọ́run. Àti pé ọmọ náà tún jẹ́ ti ẹ̀dá kan náà, Ọlọ́run. Síbẹ̀ ní òpin ọjọ́, Ọlọ́run ṣì jẹ́ ọ̀kan.
Ìtúpalẹ̀ Ìṣirò-Ọgbọ́n ti “Elohim”:
- Ìṣọ̀kan ti Ẹ̀mí. Èrò ti “ọ̀kan” tí a tọ́jú nínú ìsọdipúpọ̀ ni a lè ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìṣirò nípasẹ̀ èrò ti ìdánimọ̀ àti ìfarajora-ẹni. Fún àpẹẹrẹ, nínú tìọ́rì set, èròjà ìdánimọ̀ (bíi 1 nínú ìsọdipúpọ̀) ń tọ́jú ìṣọ̀kan set náà, kódà nígbà tí a bá lò ó sí àwọn èròjà nínú set náà. Lọ́nà kan, láìka iye èròjà (àwọn ọlọ́run) tí a “ṣẹ̀dá” láti inú ìdánimọ̀ (Ọlọ́run), ìdánimọ̀ pàtàkì (ara ẹni) kò yí padà.
- Ìfarajora-ẹni àti Àtúnyẹ̀wò. Ìpìlẹ̀ ti “bíni” túmọ̀ sí ìbáṣepọ̀ àtúnyẹ̀wò, níbi tí ìlànà ìṣẹ̀dá kò ti yí ẹ̀mí àkọ́kọ́ padà. Nípa ti ìṣirò, èyí ni a lè wò gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́-ìṣirò àtúnyẹ̀wò níbi tí àbájáde iṣẹ́ náà (Ọlọ́run) ti ń padà sínú ìgbétasẹ̀ (Ọlọ́run), ní títọ́jú ẹ̀mí kan náà ní olúkúlùkù ìgbà. Nítorí náà, olúkúlùkù “ìran” ti Ọlọ́run kì í ṣẹ̀dá nǹkan tuntun tàbí ọ̀tọ̀, ṣùgbọ́n kàkà bẹ́ẹ̀ àfihàn tàbí ìfihàn ìṣọ̀kan àkọ́kọ́.
- Ìdánimọ̀ Ìsọdipúpọ̀. Nínú ayé ìṣirò, nọ́mbà 1 ni a mọ̀ sí ìdánimọ̀ ìsọdipúpọ̀ nítorí fún nọ́mbà yòówù x, ìṣirò 1 × x = x jẹ́ òtítọ́. Lọ́nà tí ó jọjú jùlọ, nígbà tí ẹnì kan bá sọ 1 di púpọ̀ nípasẹ̀ ara rẹ̀ léraléra, ohun tí yóò rí ni:
Níhìn-ín, láìka iye ìgbà tí a ṣe iṣẹ́ náà (ìsọdipúpọ̀ nípasẹ̀ 1), àbájáde rẹ̀ ṣì jẹ́ 1. Èyí jọ èrò náà pé bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ọlọ́run “ń bí” tàbí “ń ṣẹ̀dá” Ọlọ́run, ẹ̀dá pàtàkì rẹ̀ ṣì jẹ́ ẹyọ kan kò sì yí padà. - Àwọn Èròjà Idempotent nínú Algebra. Èròjà kan e nínú ìtòlẹ́sẹẹsẹ algebra ni a sọ pé ó jẹ́ idempotent bí e ∗ e = e níbi tí ∗ ti dúró fún iṣẹ́-ìṣirò méjì (tí ó lè jẹ́ ìsọdipúpọ̀, ìdàpọ̀, tàbí irú iṣẹ́-ìṣirò kan). Lọ́nà yìí, bí ẹnì kan bá ṣe àpẹẹrẹ ẹ̀dá mímọ́ gẹ́gẹ́ bí èròjà idempotent, iṣẹ́-ìṣirò “bíni” léraléra (tí a ṣoju fún nípasẹ̀ ∗) kò ní yí ìdánimọ̀ èròjà náà padà:

Àpẹẹrẹ yìí ṣàfihàn èrò náà pé ìlànà “bíni” kò ní yọrí sí ìpínpín púpọ̀ ṣùgbọ́n kàkà bẹ́ẹ̀ púpọ̀ ti àtúnyẹ̀wò tàbí ìtúnsọ nínú ẹ̀dá mímọ́ pàtàkì:
![]()
- Àwọn Ojú-àyè Tí Kò Yí Padà Lábẹ́ Àtúnyẹ̀wò Iṣẹ́-ìṣirò. Ìwòye mìíràn wá láti inú èrò ti ojú-àyè tí kò yí padà nínú ìtúpalẹ̀ iṣẹ́-ìṣirò. Ojú-àyè kan x jẹ́ ojú-àyè tí kò yí padà ti iṣẹ́-ìṣirò kan
bí
. Bí a bá gbé iṣẹ́-ìṣirò kan yẹ̀wò
tí ó ṣoju fún ìṣe “bíni,” àti bí ẹ̀dá mímọ́ G bá rí bẹ́ẹ̀ pé
nígbà náà ṣíṣe àtúnyẹ̀wò ìlànà náà yóò mú jáde
![]()
àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Nínú ìṣẹ̀lẹ̀ yìí, láìka iye ìgbà tí a lo ìlànà náà, àbájáde rẹ̀ ṣì jẹ́ G, ní fífìdí èrò ti ohun tí kò yí padà, tí ó sì jẹ́ ọ̀kan múlẹ̀.
Ẹ́kísódù 3:14
Ohun tí a kọ nílò etí láti gbọ́, etí tí kìkì àwọn tí a bí láti òkè nìkan ni yóò lóye:
ויאמר אלהים אל משה אהיה אשר אהיה
elohim sì ń sọ fún Ẹni tí a Mú Jáde [Mósè]
Èmi ni ẹni tí Èmi jẹ́

Nínú irú ọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀, “ẹni tí” sinmi lórí Èmi ni àti Èmi ni. Lẹ́yìn náà a lè túmọ̀ ọ̀rọ̀ tí ó tẹ̀lé e yìí,
שמע ישראל יהוה אלהינו יהוה אחד
gẹ́gẹ́ bí “Gbọ́, Ísírẹ́lì, Olúwa Ọlọ́run wa Olúwa, jẹ́ ọ̀kan” èyí tí kò ní ìtumọ̀ púpọ̀ tí ó sì ṣókùnkùn, tàbí,
“Gbọ́, Ọlọ́run tí a Mú Tọ́, Òun Ni àwọn alágbára ti ara wa Òun Ni
Ọ̀KAN.”
אהיה←אשר→אהיה
יהוה←אלהינו→יהוה
הוה
(láti di)
ו
(ọkùnrin)
Èyí ṣí ìtẹ̀síwájú tó jinlẹ̀ payá láti inú “Èmi ni ẹni tí Èmi jẹ́” tí ó ṣókùnkùn sí “Òun Ni àwọn alágbára ti ara wa Òun Ni.” Èyí ṣì jẹ́ àdììtú díẹ̀, àbí bẹ́ẹ̀ kọ́? Báwo ni a ṣe lè lóye gbogbo rẹ̀?


Gbogbo rẹ̀. Láti inú “ọjọ́ kẹfà” ti òde tààrà sínú “Òní” ti àárín àti tààrà padà sí “ọjọ́ kẹfà” ti òde gangan. Láìka àkókò wo nínú àyíká àyè-àkókò, ọwọ́ aago máa ń tọ́ ní gbogbo ìgbà. ÒUN NI (Yahweh) tọ́ ÒUN NI.
Òun (Obìnrin)
A béèrè lọ́wọ́ Jésù pé “èwo ni òfin tí ó ṣe pàtàkì jùlọ nínú gbogbo rẹ̀?”
Ìgbàlà náà dáhùn pé, “Nítorí pé òun ni àkọ́kọ́, Gbọ́ Ọlọ́run-ni-Títọ́, Olúwa Ọlọ́run wa Olúwa jẹ́ ọ̀kan.” Máàkù 12:29 RBT

Abo ni Òfin náà. Nítorí pé èyí, tí ó jẹ́ ète gbogbo rẹ̀, ni a kùnà láti rí pátápátá, òun Òfin náà àti Ìwé náà gba àìṣòdodo àti ìwà ipá púpọ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti fi í pamọ́, tí a yí i lórí padà, tí a tà á, tí a fi ṣòwò, tí a sì tì í mọ́ (bí ẹni pé a tì í mọ́ inú ilé gíga, tí ẹnì kankan kò rí i) nípasẹ̀ àwọn irọ́ àwọn ènìyàn jálẹ̀ àwọn ọjọ́ orí.