Skip to content
A kọ ọ sínú Ìkànga Hezekiah ní ayé àgbègbè 700 ṣáájú Sànmánì Kristi. Àwòrán: Zev Radovan. Gẹ́gẹ́ bí àwòrán AI ṣe sọ, àkókò tí yóò gba láti kọ eleyi pẹ̀lú ìlù àti irin yóò jẹ́ tó wakati mẹta àbọ̀ sí méje. Fi àkókò tí yóò gba láti kọ́kọ́ ṣe àyà tó dán (agbègbè pẹlẹbẹ) kún un, o ní iṣẹ́ tó tó wakati mẹfa sí mẹwa, bóyá lórí ọjọ́ kan tàbí méjì. Ìṣẹ́ púpọ̀ ni fún ìlà mẹfa. Àfiyèsí ni pé àwọn ọ̀rọ̀ náà jẹ́ imọ̀ sáyẹ́nsì tó ń ṣàpèjúwe iṣẹ́ amáyédẹrùn, ṣùgbọ́n àwọn ọ̀rọ̀ náà dájú pé ò yàtọ̀ sí. Gbogbo àwọn ìwọn nọ́mbà jẹ́ tóótọ́: 100, 1200. Neqevah túmọ̀ sí “obinrin” tàbí “ìfarapa” kì í ṣe kòtò. Kò sí ìtàn nípa “ẹgbẹ́” ṣùgbọ́n àwọn ohun tí kò dájú bíi “ọkùnrin sí ọ̀rẹ́ rẹ̀” àti “ìlù lórí ìlù” àti “láti ọ̀tún àti láti apá òsì.” Díẹ̀ le rò pé ọ̀rọ̀ àtàwọn àpẹẹrẹ rẹ̀ ni láti fi hàn pé ìtàn náà lágbára. Ṣùgbọ́n kò sí ìtàn púpọ̀ nínú ọ̀rọ̀ 216 yìí. Díẹ̀ le rò pé ọ̀rọ̀ wòlíì gbọ́dọ̀ tẹ̀lé “ìtàn wòlíì” kan ṣùgbọ́n èyí kì í ṣe òótọ́. Kì í ṣe ọ̀rọ̀ àtàwọn àpẹẹrẹ tó ń fi iṣẹ́ amáyédẹrùn hàn. Àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí jọ irú àpẹẹrẹ tí a rí káàkiri Tẹsitamẹnti Àtijọ́, nítorí náà wọ́n ní ìtúmọ̀ pàtàkì ní tiwọn. A kọ eleyi pẹ̀lú ìtẹ̀síwájú “kósífù” ti Paleo-Hebrew (kì í ṣe pẹ̀lú àwọn lẹ́tà tó tóbi tó rọrùn fún gígẹ) ní àkókò kan náà tí onkọwé Isaiah (àti Micah, díẹ̀ nínú àwọn ìtàn àwọn Ọba, àti Sáàmù, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ), ṣe tirẹ̀—kíkọ ọ̀rọ̀ wòlíì nínú Paleo Hebrew pẹ̀lú kàlamu iró àti inki. Ẹnikan tó ní ìmọ̀ gíga ló ṣe eleyi. Ó ní irú àpẹẹrẹ ọ̀rọ̀ tó wà nínú púpọ̀ nínú àwọn apá àkọsílẹ̀ Tẹsitamẹnti Heberu. Ẹnikan tí ó dájú pé mọ Torah àti Ìwé Mímọ́ Heberu gan-an ni. Nítorí náà, kí ni wọ́n fẹ́ sọ gan-an?

תמה1 הנקבה2 וזה היה דבר הנקבה בעוד3 החצבם מנפם 

הגרזן אש4 אל רעו5 ובעוד שלש אמת6 להנקב וישמ קל אש ק

רא אל רעו כי הית7 זדה8 בצר9 מימן ומהשמאל ובים ה 

 נקבה הכו החצבם אש לקרת רעו גרזן על גרזן וילכו10

   המים מן המוצא11 אל הברכה במאתים ואלף אמה ומא

ת אמה היה גבה12 הצר13 על ראש החצבם

Ó ti parí, Obìnrin náà (“ẹni tí a fà”). Ìyí sì ni ìtẹ̀síwájú Obìnrin náà nínú ìtúnpadà awọn onílu, àwọn tí ń yí kiriÌlù, ọkọọkan ọkùnrin sí ọ̀rẹ́ tirẹ̀, àti nínú ìtúnpadà ìránṣẹ́bìnrin mẹta, a gbọ́, ohùn ọkùnrin kan tí ń ké sí ọ̀rẹ́ tirẹ̀, nítorí ó di alágbára nínú Ìpọnjú/Ìdẹ́kun láti apá ọ̀tún àti láti apá òsì; àti nínú ọjọ́/ìfarahàn Obìnrin náà awọn onílu lu, ọkọọkan ọkùnrin láti pàdé ọ̀rẹ́ tirẹ̀, ìlù lórí ìlù, àti Ìyọ̀ omi méjì wọ́n rìn jáde kúrò nínú OrísunAdágún nínú ọgọ́rùn-ún méjì àti ẹgbẹ̀rún kan ti ìránṣẹ́bìnrin; àti gíga/gíga ti Ìdẹ́kun lórí orí ti awọn onílu ó di ọgọ́rùn-ún ti ìránṣẹ́bìnrin.

Ìkọ̀wé lórí ògiri…

בצר לי אקרא יהוה ואל אלהי אקרא וישמע מהיכלו קולי ושועתי באזניו 

“Nínú ìpọnjú/ìdẹ́kun fún ara mi ni mo ń pàdé Ó Wà, mo sì ń ké sí àwọn ọlọ́run, ó sì ń gbọ́ ohùn mi láti tẹmpili tirẹ̀, àti kígbe ìrànlọ́wọ́ mi nínú eti tirẹ̀.”

(2 Samueli 22:7 RBT)

הנני עמד לפניך שם על הצור בחרב והכית בצור ויצאו ממנו מים ושתה העם

“Wo! ẹni tí dúró níwájú rẹ níbẹ̀, lórí Apá Òkè [הַצּוּר֮] nínú Ilẹ̀ gbígbẹ́ (“Horeb”); ìwọ sì ti lu Apá Òkè, wọ́n sì, Ìyọ̀ omi méjì, ń jáde kúrò lọ́dọ̀ rẹ, àti Àwọn ènìyàn, ó ti mu!”

(Ìsíràẹ́lì 17:6 RBT)

שמעו אלי רדפי צדק מבקשי יהוה הביטו אל צור חצבתם ואל מקבת בור נקרתם

“Gbọ́ sí mi, àwọn tí ń lé olódodo lọ, àwọn tí ń wá Ó Wà! Wo pẹkipẹki sí apá òkè tí ẹ̀yin gé, àti sí irin kòtò tí ẹ̀yin fọ!”

(Isaiah 51:1 RBT)

“Nítorí gbogbo àwọn agbo ti mu láti Waini ti Ìbínú ti Ìhòwò tirẹ̀! Àti awọn Ọba ti Ilẹ̀ Ayé ti ṣe ìhòwò pẹ̀lú tirẹ̀, àti awọn onísòko ọkọ̀ ojú omi ti Ilẹ̀ Ayé di ọlọ́rọ̀ láti Agbara ti Ìgbéraga ti tirẹ̀!”

(Ìfihàn 18:7 RBT)

“Àti èmi pẹ̀lú, èmi ń sọ fún rẹ, pé ìwọ, ìwọ ni Okuta (“Petros”), àti lórí Apá Òkè, eyí, èmi yóò kọ́ Ìjọ ti èmi, àti ilékun ti Ilẹ̀ Òkú (“Hades”) kì yóò borí tirẹ̀!”

(Mátíù 16:18 RBT)

Àwọn Àkíyèsí
  1. Ìtumọ̀ הנקבה sí “ìgbéjade” tàbí “kòtò” jẹ́ àbùkù gidi, ó sì jìnà sí ìtumọ̀ gidi ọ̀rọ̀ náà tó bẹ́ẹ̀ tí “ìmọ̀ gíga” nìkan lè ṣe irú aṣiṣe bẹ́ẹ̀. Ṣùgbọ́n bí o bá ní ìdánilójú pé a lo ọ̀rọ̀ kan ní irú ọ̀nà kan, mo rántí pé ohun gbogbo lè ṣeé ṣe.
  2. Gesenius rò pé kò tó àyè fún תמה nítorí náà ó dabaa תמ ṣùgbọ́n ìṣòro wa nínú àìbámu akọ-abo. Ṣùgbọ́n àyè tó tó wa nítorí ohun tí a nílò ni lẹ́tà tó kéré. Àwọn mìíràn ti dabaa bí dabarọ̀rọ̀/ohun tó ṣètò” tàbí הנהwò ó“.
  3. Ní gígùn, בעוד le túmọ̀ sí ב־ (“ní”) + עוֹד (“títẹ̀síwájú / ìtúnpadà / síwájú”). Bí o bá gba עוֹד gẹ́gẹ́ bí ìtúnpadà tàbí ìtẹ̀síwájú, בעוד le túmọ̀ sí “ní ìtúnpadà” tàbí “nínú iṣẹlẹ̀ tí ń tẹ̀síwájú.” Ìtumọ̀ gidi rẹ̀ ni wípé ẹ̀dá wa nínú iṣẹ́ tàbí ipo tí ń tẹ̀síwájú, bóyá gẹ́gẹ́ bí àkókò tàbí ìtúnpadà. Ìtumọ̀ àgbéléwò “nígbà tí” jẹ́ àfihàn àkókò, ṣùgbọ́n àwòrán gidi rẹ̀ ni pé ẹ̀dá wa nínú àkókò tí ń tẹ̀síwájú.
  4. Nínú Paleo-Hebrew, ó bá àwọn konsonanti ’‑š mu, tí nínú Heberu Bíbélì máa nímu אש (“iná”). Kì í ṣe ìkọ̀wé àtọkànwá fún איש (“ọkùnrin”), tí ó máa nímu (’‑y‑š). Nínú ọ̀pọ̀ ìkọ̀wé Sẹmitiki Guusu-Ìwọ̀-Oòrùn orundun kẹjọ, pẹ̀lú Siloam Inscription, àtẹ̀jáde konsonanti yìí ni a fi hàn ọ̀rọ̀ ʾîš “ọkùnrin,” nítorí àìtọ́ka (tún mọ̀ sí matres lectionis). Èyí mú kí ó dà bí “iná,” ṣùgbọ́n àyípadà wa nínú àkóónú. 
  5. Ìrú ọ̀rọ̀ àtọkànwá רעהו/רעו (“ọ̀rẹ́ rẹ̀/ọ̀rẹ́”). Ìtàn איש אל רעהו wà káàkiri àwọn Ìwé Heberu àti Wòlíì tó kéré tán 30 ìgbà. 
  6. Ọ̀rọ̀ fún ìwọn àpá ọwọ́ (cubit) ni אמה tó jẹ́ ọ̀rọ̀ fún ìránṣẹ́bìnrin, ẹrúbìnrin, ẹrú obìnrin. Wo אמה Strong’s #519 àti Gesenius. “Cubit” gẹ́gẹ́ bí ìwọn àpá ọwọ́ jẹ́ lílò.
  7. הית — dájú pé ìkọ̀wé àtijọ́ tàbí àìtọ́ka ti היתָה (“di”), ìyẹn 3fs ti היה. Irú àkúnya (fífọ́ ẹ̀hìn ẹ̀ àti àwọn fawẹ́lì inú) jẹ́ àfihàn nínú àwọn ìkọ̀wé àtijọ́ àti ọ̀rọ̀ àkúnya.
  8. Àwọn amòye pè é ní ọ̀rọ̀ àkúnya nínú ìkọ̀wé yìí. Fún ọdún ọgọ́rùn-ún, kò sí ẹni tó mọ ìtumọ̀ rẹ̀, wọ́n sì ti ṣe ìwádìí púpọ̀. Gesenius sọ pé kò sí nínú Tẹsitamẹnti Àtijọ́.” Láti ìtẹ̀jáde ìkọ̀wé yìí ní 1881, ìtumọ̀ zedah ti yí padà láti imọ̀ ilẹ̀ sí ti èdè àti amáyédẹrùn. Àwọn amòye àtijọ́ so ó mọ́ àyíká tó jẹ́ kí ohùn le gbọ́, àwọn tuntun sì dojú kọ́ aṣiṣe nínú kọ́ńsírùkṣọ́nù. Ìwé 2020 Raanan Eichler ṣàpèjúwe àwòrán mẹrindinlọ́gbọ̀n pẹ̀lú tirẹ̀ fún “àìtọ́ka.” Bí a kò bá fi àfiyèsí mọ́ imọ̀ amáyédẹrùn tàbí ilẹ̀, ṣùgbọ́n a gba pé ọ̀rọ̀ wòlíì ni, nítorí gbogbo àyíká Ẹ̀rọ Èdè Heberu (àti àwọn onkọwé rẹ̀ àti àwọn ènìyàn rẹ̀) jẹ́ ti àwọn wòlíì tó ń sọ àsọtẹ́lẹ̀, a lè rí ìtumọ̀ rọrùn sí ọ̀rọ̀ yìí. Àwọn ènìyàn wọ̀nyí jẹ́ ti Ìwé Wòlíì. Ṣé ohun míì tó ṣe pàtàkì sí àwọn Heberu wà? Àwọn ènìyàn Ìwé fi ìwé sílẹ̀ tó fẹrẹ̀ jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ pátápátá. Ṣùgbọ́n àwọn amòye kì í fẹ́ àsọtẹ́lẹ̀. Kò dára fún orúkọ wọn, ìwé-ẹ̀kọ́, ipo àṣẹ, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Wọ́n fẹ́ gbẹ́kẹ̀lé àyẹ̀wò àwọn ọ̀rọ̀ tó jọra láti fa ìtumọ̀ tó dà bí ẹni pé sáyẹ́nsì ni. Nítorí náà àsọtẹ́lẹ̀ kì í wáyé ní ìwádìí…àsọtẹ́lẹ̀ àtijọ́. Àyíká kò gbọ́dọ̀ jẹ́ kòtò lábẹ́ Jerusalẹmu nìkan nítorí pé a kọ ọ níbẹ̀. Ìtọ́ka rọrùn wà nínú Heberu Bíbélì: זדה — láti gbọ̀ngàn זוד / זדה (cf. זֵד, זָדוֹן; Strong’s H2086/H2087), túmọ̀ sí “lati hùwà pẹ̀lú ìgbéraga, ìkà, ìṣekúṣe.” Gẹ́gẹ́ bí orúkọ/tabi àpẹẹrẹ nibi, ó túmọ̀ sí ìgbéraga, ìkà, ìṣekúṣe, kì í ṣe sise tàbí bíbọ (ìtumọ̀ yìí jẹ́ àfihàn àti àpẹẹrẹ). זֵ֣ד alágbára alágbéraga gẹ́gẹ́ bí akọ àti זֵדִֽים gẹ́gẹ́ bí púpọ̀ wà nínú Tẹsitamẹnti Àtijọ́. Àbìnibìnrin rẹ̀ rọrùn ni זדה zedah. Kò sí àṣà.
  9. Eleyi ni a gba gẹ́gẹ́ bí àìtọ́ka ti בצור “ní apá òkè” ṣùgbọ́n wo צוּר lati dì, lati dẹ́kun, àti צַר kékèké, pọnjú, ìdẹ́kun. Èyí dájú pé dára jù pẹ̀lú ìmọ̀ “láti ọ̀tún àti láti apá òsì.” 
  10. ילכו (láti הלך, H1980 lati rìn) kì í ṣe ọ̀rọ̀ tí wọ́pọ̀ fún ìṣàn omi. Ìtumọ̀ gidi rẹ̀ ni ìrìn àfojúsùn àwọn ẹ̀dá alààyè (“lati rìn, lati lọ, lati tẹ̀síwájú”). Nígbà tí a bá lo o fún ohun tí kò ní ìmí, ó túmọ̀ sí “lati gbooro,” “lati tẹ̀síwájú,” tàbí “lati tẹ̀síwájú (ní àtòjọ),” kì í ṣe “lati ṣàn” gẹ́gẹ́ bí omi. Heberu Bíbélì máa n fẹ́ràn נזל, נבע, שטף, tàbí orúkọ omi (נחל, נהר, מים) nígbà tí ìṣàn omi gidi ni a túmọ̀ sí.
  11. המוצא  jẹ́ Strong’s H4161 (מוֹצא), láti gbọ̀ngàn יצא (“lati jáde”). Ó túmọ̀ sí ìbùsọ̀, ibi tí a ti jáde, orísun, gẹ́gẹ́ bí àyíká ṣe wà.
  12. Heberu yàtọ̀ sí ọ̀rọ̀ méjì fún “gíga.” קוֹמה (Strong’s #6967) túmọ̀ sí gíga tàbí ìga gẹ́gẹ́ bí ìwọn, láti קום “lati dìde/dúró,” a sì máa lò ó fún ìwọn ara (ẹ̀dá, ilé, odi, igi). Ní ìdíkejì, גבה (Strong’s #1363) túmọ̀ sí gíga gẹ́gẹ́ bí ìtẹ̀síwájú tàbí ìga, kì í ṣe ìwọn pátápátá, ó sì ní àfihàn ìtẹ̀síwájú tàbí ìyàtọ̀ (gidi tàbí àfihàn). Nítorí náà, àwọn ọ̀rọ̀ yìí kì í ṣe àfọwọ́kọ: qomah túmọ̀ sí ìwọn, gobah túmọ̀ sí gíga tàbí ìtẹ̀síwájú. Wo pẹ̀lú גבה lati ga, lati gíga, lati gbéraga. A rò pé ó tọ́ka sí ìpò tó ga (jinlẹ̀ láti ilẹ̀), ọgọ́rùn-ún cubit jẹ́ nọ́mbà “ìgbéraga” tó yípo, ó sì jẹ́ fún apá kan péré. Jinlẹ̀ yìí yàtọ̀ láti 44-111 cubit pẹ̀lú cubit Judah atijọ́, ó sì kéré jù lọ káàkiri gígùn rẹ̀.
  13. Gbòǹgbò ọ̀rọ̀ צוּר “lati dẹ́kun” ti צר “ìdẹ́kun/kékèké” ni a máa n lo pẹ̀lú àfikún על “lórí” káàkiri Ìwé Mímọ́ Heberu (wo ויצר על, ויצר עליה nínú 1 Ọba 20:1, 2 Ọba 6:24, 17:5 fún àpẹẹrẹ). Nínú Ẹ̀kún 1:10, ידו פרש צר על כל מחמדיה “ọwọ́ rẹ̀ tú ìdẹ́kun sí gbogbo ohun tí ó fẹ́ràn rẹ̀.”
Àwọn orísun:
  1. Kantor, Benjamin. “Ìkọ̀wé Siloam (ayé àgbègbè 700 ṣáájú Sànmánì Kristi).” BiblicalHebrew.com, 2022. https://biblicalhebrew.com/the-siloam-inscription-ca-700-bce/. Wíwọlé: Oṣù Kejìlá 26, 2025.
  2. “כתובת השילוח.” Wikipedia. Wikimedia Foundation. https://he.wikipedia.org/wiki/כתובת_השילוח. Wíwọlé: Oṣù Kejìlá 26, 2025.
  3. Steinberg, David. “Ìkọ̀wé Siloam.” Ver. 1.0, Oṣù Kẹwa 3, 2007. http://www.houseofdavid.ca/anc_heb_siloam_text.pdf. Wíwọlé: Oṣù Kejìlá 26, 2025.
  4. Gesenius, Wilhelm. Ìtàn Girama Heberu Gesenius. Àtúnṣe E. Kautzsch. Itumọ̀ A. E. Cowley. Ẹ̀dà Gẹ̀ẹ́sì Kejì. Oxford: Clarendon Press, 1910. https://archive.org/details/geseniushebrewgr00geseuoft/page/n21/mode/2up. Wíwọlé: Oṣù Kejìlá 26, 2025.